Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

*** ขนมเบื้องแพร่งนรา: ต้นตำรับขนมเบื้องโบราณ ความอร่อย กว่า 76 ปี ที่อยากแนะนำ ***

สวัสดีค่ะ วันนี้จะขอพาไปชิมขนมเบื้องโบราณแสนอร่อย แห่งแพร่งนรานะคะ  smile

ร้านขนมเบื้องแพร่งนรา เป็นตึกแถวเล็กๆ บน ถ.แพร่งนรา  ที่เปิดขายมากว่า 7 ทศวรรษแล้วค่ะ
    โดยผู้ก่อตั้งร้านคือ นาง ลมูล หิรัญวาทิต หรือ แม่ลมูล ที่ครั้งหนึ่งเคยเป็นต้นเครื่องแห่งวังวรวรรณ
    ของพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระนราธิปประพันธ์พงศ์ ซึ่งเป็นพระอนุชา (น้องชาย) ในรัชกาลที่ 5
    ภายหลังจากที่กรมพระนราธิปฯ สิ้นไปเมื่อ พศ 2474  แม่ลมูลจึงได้เปิดขนมร้านขายขนมเบื้องค่ะ

สำหรับขนมเบื้องโบราณนั้นจะไม่มีการใช้ครีมหวานๆ ขาวข้น ที่เรานิยมเห็นกันตามร้านทั่วไป
    สูตรดั้งเดิมจะใช้สังขยา หรือไข่ผสมน้ำตาล ทาเป็นชั้นบางๆ ทำหน้าที่เหมือนกาวยึดให้ไส้ติดกับตัวแป้งเท่านั้นค่ะ

ขนมเบื้องที่นี่ ชิ้นเล็กราคา 10 บาท ชิ้นใหญ่ 20 ราคา มีให้เลือกไส้หวานกับไส้เค็ม
    ที่อยู่:  91 ถ. แพร่งนรา เขตพระนคร กทม (เปิด 9 โมงเช้าถึง 6 โมงเย็น ทุกวัน)

ตามมาชมกันเลยค่ะ :-)

จากคุณ : Candy Wrapper - [ 29 มิ.ย. 52 01:13:45 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com