Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

<<Spinnecker>> อาหารเช้าคุณเมียแบบญี่ปุ่นกับเมนูข้าว Oyakodon

สวัสดีครับทุกท่าน วันนี้ก็ถึงคิวเมนูอาหารเช้าคุณเมียอีกแล้ว ช่วงนี้มีดองไว้หลายเมนูเลยทีเดียวครับ ต้องทยอยปล่อยของซะมั่งก่อนจะเน่า

วันนี้ผมเปลี่ยนแนวมาทำอาหารญี่ปุ่นมั่งครับ เพราะจำได้ว่าไม่ค่อยจะเคยทำมาให้ชมซักที แต่ช่วงนี้สงสัยดูรายการทีวีญี่ปุ่นบ่อยไปหน่อยเลยมีไฟขึ้นมาซะงั้น ทำมาหลายเมนูเลยครับ ที่สำคัญคุณเมียก็ดันชอบซะด้วย อิอิอิ เข้าทางเลย

เมนูนแรกที่จะเอามาให้ชมก็คือ Oyakodon ครับ ไม่รู้ว่าเต็มๆเค้าเรียกว่า Oyako Donburi หรือ Oyakodon Donburi เอาเป็นว่าผมไม่ค่อยสันทัดภาษาญี่ปุ่นเท่าไหร่ เรียกว่าข้าวหน้าไก่แบบญี่ปุ่นแล้วกันเนอะ

เคยได้ยินมาว่า โอยาโกะนี่แปลว่าแม่กับลูก ก็คือไก่กับไข่นี่เอง ไม่รู้ว่าจริงเท็จประการใด แต่ก็จะทำกินอยู่ดี หึหึ

ส่วน Donburi หรือข้าวราดหน้า เห็นกระทู้นึงเร็วๆนี้มีคนบอกว่าชาวญี่ปุ่นสมัยก่อนมาเมืองไทยตอนกรุงธนบุรีแล้วมาเจอข้าวราดแกง เลยเอากลับไปทำขายที่ญี่ปุ่นแล้วเรียก Thonburi สุดท้ายแล้วเพี้ยนมาเป็น Donburi ก็ไม่รู้อีกว่าจริงมั๊ย 55555

มาเริ่มกันเลยละกันครับ พูดบรรยายเยอะไปเดี๋ยวเพลินแล้วจะไม่ได้รีวิวซักที

จากคุณ : Spinnecker - [ 30 มิ.ย. 52 09:19:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com