Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

[Pix:Review] ห้องอาหารแห่งโรงแรมแมนดารินโอเรียนเต็ล ตอน รวมฮิตอาหารจี๊ดๆจากทุกร้านในโอเรียนเต็ลประจำเดือนนี้

ในฐานะแขกประจำของร้านอาหารในโอเรียนเต็ล ผมเองมีโอกาสทำรีวิวร้านอาหารทุกร้านของโรงแรมอย่างละเอียดไปครบทุกร้านในพันทิป ช่วงหลังๆจึงไม่ได้ทำรีวิวเพิ่มเติม เพราะวันๆก็ไม่ได้ไปทานที่ไหน วนๆอยู่6ร้านในเครือโรงแรมนั่นเอง

แต่พอทานไปๆ ผ่านมาสองเดือน พบว่า แต่ละร้านไม่เคยหยุดนิ่ง มีการนำเสนออาหารเมนูใหม่ๆ ครีเอตๆอยู่ตลอด จนตอนนี้น่าจะถึงเวลาที่ผมจะนำมาฝากเพื่อนๆก้นครัว ในสองเดือนนี้ บรรดาร้านอาหารในโอเรียนเต็ล มีอะไรใหม่ๆเจ๋งๆ ที่ผมไปชิมมาแล้ว ปลื้มมม ต้องกลับมาบอกต่อกันให้ไปลองทานกันดู

ขอเริ่มจากขนม!! ขนมโอเรียนเต็ลในช่วงเปลี่ยนถ่ายเชฟท่านใหม่
    ซึ่งในช่วงแรกๆ ผมเองยังไม่คุ้นเคยอย่างรุนแรง เจอช็อคโกแลตขมๆ เนยหนักๆเลี่ยนๆไป จึงไม่ค่อยๆปลื้ม ดังที่เคยวิจารณ์มา

ผ่านไปสองเดือน ตอนนี้เชฟท่านนี้ค่อยๆปรับสูตร อันไหนที่ไม่ได้โดนใจ ท่านก็ปรับออก ไม่เอามาขาย แล้วครีเอตเมนูใหม่ๆขึ้นมา

ซึ่งผมค้นพบแล้วว่า ที่ผมปลื้มที่สุด จากร้านโอเรียนทอลช็อป พารากอน

คือ มากาฮง
    ไม่ใช่มากาฮงธรรมดานะ ข้างในมีไส้ครีมและแยมราสเบอรี่ แถมแต่งด้วยกลีบกุหลาบด้านบน สวยงามยิ่งนัก ผมถึงกับต้องวิ่งไปโอเรียนทอลช็อปพารากอนทุกวัน เพื่อไปซื้อชิ้นชมพูนี้ไว้ทาน แนะนำให้ไปลองครับ

วันนี้เจอเชฟเจ้าของผลงานคือ เชฟฟาบริซ ที่ลอร์ดจิม ก็เอารูปๆนี้ที่ผมตั้งเป็นดิสเพลย์มือถือให้แกดูแล้วก็บอกว่าทำมาวันนึงซักสิบอันเลยแล้วกัน เพราะผมคนเดียวก็เหมาวันละสามแล้ว

จากคุณ : kruBas - [ วันอาสาฬหบูชา 01:05:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com