Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พาฝรั่งกินอาหารไทย จะสั่งอะไรดีน๊า?? vote  

จะพาเพื่อนฝรั่ง 2 คนที่ love อาหารไทยมากๆ ไปทานข้าวค่ะ
    ตอนแรกว่าจะพาไปล่องเรือแม่น้ำเจ้าพระยา แต่ฝนตกทุกเย็น เลยต้องคิดใหม่
    งบประมาณไม่ใช่ปัญหา เพราะเพื่อนจ่าย ฮี่ๆๆๆ

ติดอยู่ที่ว่า ไม่รู้จะสั่งอะไรดี หลักๆ ก็คงถามเจ้าตัวว่าชอบอะไร ไม่ชอบอะไร
    แต่ก็อยากได้ไอเดียจากผู้เชี่ยวชาญด้านอาหารการกินห้องนี้ด้วยค่ะ
    ไปกัน 3 คน ค่ะ ลองเลือกจัดเมนูจากรายการนี้ให้หน่อยนะคะ  
    เป็นเมนูที่ชอบทานเองค่ะ

1. ประเภทต้ม : ต้มยำกุ้ง (ต้องสั่ง) / ต้มข่าไก่ / แกงส้มชะอมชุบไข่ทอด
    2. ประเภทแกง : แกงเขียวหวาน / แกงเผ็ดเป็ดย่าง / แพนงหมู / มัสหมั่นไก่
    2. อาหารจานเดียว : ผัดไทย / ข้าวคลุกกะปิ / ข้าวผัดสับปะรด
    3. ประเภทยำ : ยำปลาดุกฟู / พล่ากุ้ง / หมูมะนาว / ส้มตำ / น้ำตก
    4. อาหารทะเล : ปลาหมึกไข่ หรือปลากระพงนึ่งมะนาว / ลวกจิ้ม / กุ้งเผา
    5. ประเภททอด : ไก่ห่อใบเตย / ทอดมันปลา หรือกุ้ง /
    6. ประเภทผัด : ผัดผักรวม / ไก่ผัดเม็ดมะม่วงหิมพาน / หมูหรือเนื้อผัดพริกไทยดำ / ผัดกระเพรา / ผัดเปรี้ยวหวาน
    7. ของหวาน : ทับทิมกรอบ / ข้าวเหนียวมะม่วง / ซาหริ่ม / ลอดช่องน้ำกะทิ

ิคิดไว้ว่าจะไปที่ ร้านบ้านขนิษฐา ถ.สาทร หรือไม่ก็ ร้านตะลิงปลิง ถ.ปั้น (ที่ central world รู้สึกว่าอร่อยน้อยกว่า)
    ในโรงแรมก็ดูไว้ที่ ศาลาริมน้ำ รร.โอเรียลเต็ล หรือ ทิพย์ธารา รร.เพนินซูล่า (แต่ถ้าฝนตกก็ไม่คุ้มค่ะ อยากกินบรรยากาศริมแม่น้ำ) อีกที่ก็ ศิลาดล รร.สุโขทัย ติดที่ตอนนี้บรรยากาศรอบๆ ร้านกำลังปรับปรุง ทำให้วิวไม่ค่อยดี

มีที่ไหนแนะนำอีกมั้ยคะ? ขอที่ใกล้ๆ ทางรถไฟฟ้าผ่านค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : =T.T=
เขียนเมื่อ : วันเข้าพรรษา 15:21:47

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com