Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครชอบกินไข่เยี่ยวม้า ต้องอ่านนะครับ จะสอนวิธีดูว่าอันไหนมีสารตะกั่วอันไหนไม่มี vote  

คุณเชื่อได้มากน้อยเพียงได้ กับ ไข่เยี่ยวม้าติดป้ายว่าไร้สารตะกั่ว
    บางที่ผู้ผลิตอาจแค่หลอกเราคนซื้อก็ได้แล้วแอบใส่สารตะกั่วเข้าไป
    หรือไม่ถ้า อย.มาตรวจก็จะเอาไข่ที่ไม่มีสารตะกั่วให้ อย.ตรวจ หรืออาจใช้วิธี ปนไข่เยี่ยวม้ากันไปเอาอันที่ใส่สารตะกั่วกับไม่ใส่ มาวางขายเรียงกัน เพื่อหลบการจับได้

ซึ่งสารตะกั่วมีอันตรายถึงชีวิตและผู้ผลิตเองก็เหมือนกับฆ่าคนอื่นโดยเจตนาเช่นกัน
    เพราะรู้อยู่แล้วว่าสารตะกั่วอันตรายมากถึงชีวิต แต่ก็ยังคิดจะใส่ ซึ่งเมื่อก่อน อย.เคยตรวจและเจอแทบเกือบหมด

เรามีดูกันดีกว่า จะรู้ได้ในว่า ไข่เยี่ยวม้าที่เรากินไม่มีสารตะกั่ว วิธีง่านๆคือการชิมหรือกินเข้าไปครับ แล้วดืมน้ำอัดลมตาม แนะนำให้เป็นน้ำโค้ก ถ้าดื่มน้ำโค้กแล้วโค้กมีรสขม แปลว่าไข่ใบนั้นใส่สารตะกั่วคับ เพราะตะกั่วคือโลหะไปทำปฏิกิริยากับโค้กทำให้มีรสขม ยิ่งขมมากเท่าไร ก็ยิ่งมีสารตะกั่วมากเท่านั้นครับ
    ดังนั้นไข่เยี่ยวม้าที่ปลอดสารตะกั่วแท้ๆต้องดื่มโค้กตามหลังจากกินไข่แล้วไม่ขมครับ หวังว่าความรู้นี้คงเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆหลายๆคนนะครับ ท่านอื่นสามารถนำไปเผยแพร่ก็ได้โดยไม่จำเป็นต้องเสียเวลาให้เครดิตก็ได้ครับ เพราะผมไม่ต้องการชื่อเสียงแต่อยากให้ทุกๆคนปลอดภัยครับ

จากคุณ : เอก
เขียนเมื่อ : 11 ก.ค. 52 21:13:25 A:125.24.110.118 X: TicketID:121626

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com