Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[กระทู้รีวิว]..บุฟเฟ่ท์อาหารเวียดนาม ร้าน Viet Cuisine ณ Central แจ้งวัฒนะ ในทำนองเพลงมนต์รักดอกคำใต้.. vote  

กาลครั้งหนึ่ง ผมไปกินอาหารเวียดนามร้าน Winner House แล้วไปเดินซิ่งที่เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ
เห็นร้าน Viet Cuisine เห็นราคาแล้วถูกกว่าก็คาใจอยู่ว่าต้องมารีวิวสักครั้ง
วันนี้ตอนเช้าแดดอ่อนสาดส่องมาทางหน้าต่าง
รีบกุลีกุจอซักผ้า กะว่าแดดแรงผ้าคงแห้งไม่เกินเพล
แต่ทว่าสายไปฟ้าก็หม่น อยู่คนเดียวฟังเพลงมนต์รักดอกคำใต้แล้วเปลี่ยวอุรา...

ชาย :   พลิ้ว..ลมพัดฉ่ำ ดอกคำใต้กรุ่น หอมละมุนโชยกลิ่นละไม
          โอ้ละหนอ เจ้าดอกคำใต้ เจ้าหว่านดอกไว้ เหมือนคอยเตือนให้ใจฝัน

หอม..ชวนหวนชื่น ค่อนคืนครั้งหนึ่ง ซึ้งใจจนสุดรำพัน
          โอ้ละเน้อ เธออยู่เคียงฉัน เกี่ยวก้อยคล้อยตามกัน สวรรค์นั่นแหละบัญชา

หญิง : มนต์..รักระริน เปรียบดังนกน้อยบิน เหินลอยไปสู่เวหา

ชาย : ความรักก็คือบุปผา ผลิดอกที่ตา แล้วมาบานเบ่งที่ใจ

ชาย-หญิง : สองเราสาวหนุ่ม เกาะกุมแขนเกี่ยว นิดเดียวก็สุขเกินใคร
               โอ้ละหนอ เจ้าดอกคำใต้ อย่าบอกนะใครๆ ว่ารักเราได้สู่สวรรค์

..."ความรักก็คือบุปผา ผลิดอกที่ตา แล้วมาบานเบ่งที่ใจ"...

ฟังท่อนนี้ทีไรอยากกราบตักครูชาลี อินทรวิจิตร ผู้แต่งคำร้องเพลงนี้ทุกครั้งไป

ไม่มีความอ้างว้างใด จะเปลี่ยวเหงาเท่ากับการร้องเพลงคู่อย่างเดียวดายอีกแล้ว
(เพราะไม่มีคนมาร้องคู่)
อย่ากระนั้นเลย ไหนๆก็ตากผ้าไม่แห้งอยู่แล้ว ไปซิ่งเซ็นทรัลแจ้งวัฒนะดีกว่า
ได้ข่าวว่ามีเทศกาลขนมนานาชาติเสียด้วยครับ

ป.ล.ภาพจากโทรศัพท์มือถือ ยินดีต้อนรับเสียงโห่ววว อิอิ
ใครปาดทันเอาหัวใจผมไปเลยครับ

จากคุณ : PedDg
เขียนเมื่อ : 17 ก.ค. 52 18:35:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com