Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[Calamity พาไปกิน] - - - - ศึกชิงเจ้าแห่ง "ข้าวเหนียวมะม่วง" @ หัวหิน ระหว่าง ป้าเจือ VS แม่นงนุช (ร้านมีชัย) - - - - -  

สวัสดีครับทุกคน
ร้านอาหารที่อยากจะเอามานำเสนอในวันนี้
เป็นร้านที่เป็นเอกในเรื่องข้าวเหนียวมะม่วง ทั้ง 2 ร้าน จากอำเภอ หัวหิน
สถานที่พักตากอากาศใกล้กรุง ชื่อดัง ของเมืองไทยครับ

ข้าวเหนียวมะม่วงเจ้าที่ผมกินประจำก็คือ "แม่นงนุช" ครับ
ด้วยเหตุใดผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน
แต่จำได้ว่าเกิดมาก็มีข้าวเหนียวมะม่วงเจ้านี้อยู่ตรงหน้า ให้พร้อมหม่ำซะแล้ว

เพราะว่าตั้งแต่สมัยคุณตาคุณยายของผมก็มักจะพา รุ่นพ่อรุ่นแม่ผม
ไปเที่ยวกันที่หัวหินนี้เป็นประจำเรื่อยมา
นับย้อนไปก็คงไม่ต่ำกว่า 40-50 ปีได้แล้วล่ะมั้ง

จนถึงตอนนี้
แม่ผมยังพูดถึงเมื่อก่อนอยู่เลยว่า แต่ก่อนนะ ตรงนี้เป็นอย่างนั้นอย่างนี้
คุณตาพามาเที่ยว ก็มาพักโรงแรมรถไฟ (ปัจจุบันคือ Sofitel)
เพราะมันเป็นโรงแรมแห่งแรก ในหัวหิน คุณตาก็จะมาเล่นกอล์ฟกับเพื่อน
ที่สนามกอล์ฟรถไฟ (สนามกอล์ฟแห่งแรกในประเทศไทย)
.. ผมฟังแล้วก็ Classic ดีเหมือนกัน

และเนื่องจากเมื่อก่อนไม่ได้มีของกินเยอะแยะมากมายเหมือนสมัยนี้
ข้าวเหนียวมะม่วงแม่นงนุช ของฝากจากหัวหิน
เมื่อสมัยก่อนจึงดูเป็นเหมือนของมีค่ามากจริงๆ
ก็เพราะมันอร่อยมากนั่นเอง

ส่วน ข้าวเหนียวมะม่วงอีกเจ้า ก็คือ "ป้าเจือ"
ร้านนี้น่าจะเป็นที่รู้จักในหมู่นักท่องเที่ยวมากกว่า "แม่นงนุช"
เพราะว่าอยู่กลางดงโรงแรมเลย จึงมักมีคนแวะมาทานกันประจำ
โดยเฉพาะบางครั้ง ถึงกับต้องมีการโทรมาสั่งจองล่วงหน้ากันเป็นวันๆ
ยิ่งในช่วงเทศกาล ถ้าไม่ได้จองไว้ ก็อาจผิดหวังกับการ "อดแหลก" ได้

[ในการรีวิว เปรียบเทียบ 2 ร้านนี้
ผมไม่ได้มีเจตนา ว่ากล่าว หรือ ลบหลู่ร้านโปรดของใครต่อใคร
เพียงแต่ว่า เป็นความเห็นของผมคนเดียวล้วนๆ
โปรดใช้วิจารณญาณ ในการรับชมครับ]

เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา เรามาดูกันเลยว่า
ทั้ง 2 ร้านนี้มีจุดเด่น จุดด้อย ตรงไหน อย่างไรกันบ้าง
ตามมาเลยครับ

For your own safety ... Please fasten your seat belt !! :D

จากคุณ : Calamity
เขียนเมื่อ : 20 ก.ค. 52 14:21:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com