Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

-*- อยากรู้จัง ทำไมอบเค้กแล้วมันไหม้ที่ก้นอ่าคะ -*-  

พอดีว่าซื้อเตาอบมาใหม่ค่ะ ลองอบเค้กด้วยอุณหภูมิ 180 องศาเซลเซียส
เวลา 45 นาที อบด้วยไฟบนและล่างตามสูตรเลยค่ะ
ผลออกมาเค้กไหม้ที่ก้นก่อนเลยค่ะ แล้วหน้าเค้กก็กรอบด้วย

เลยทดลองถาด 2 ใช้ไฟล่างอย่างเดียว แต่ลดเวลาลง
ผลที่ได้คือเค้กก้นไหม้เหมือนเดิม หน้าก็ไม่ค่อยสุกด้วยค่ะ

กลุ้มใจว่าเป็นที่อะไรอ่าคะ หรือว่าขดลวดความร้อนของเตาอบ
ได้อุณหภูมิไม่มาตรฐานเป็นไปได้รึเปล่าคะ

ตอนนี้เลยไม่รู้ว่าควรจะอบที่อุณหภูมิเท่าไหร่ดีคะ
รบกวนผู้รู้ช่วยทีนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : ความรักของลูกหมา
เขียนเมื่อ : 20 ก.ค. 52 16:29:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com