Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 171 ... น้ำมะเฟือง เวอร์ชั่นไม่อั้นนนน<==  

สวัสดีค่ะ วันนี้เข้ามาอ่านก้นครัว เจอเฮียแมวโพสต์ ... วุ้ยๆ สนุกๆค่ะ พี่ก้อยโพสต์บ้างดีกว่า ( อาจจะมีบางคนมาแซวว่าผิดวัน ฮ่าๆๆๆๆๆ)

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา พี่ก้อยทำสลัดผลไม้ไปร่วมงานๆหนึ่งค่ะ ก็เลยวางแผนตั้งแต่อาทิตย์ก่อนโน้นแล้วว่า สลัดของพี่ก้อยจะใส่อะไรบ้าง ผลไม้บางอย่างก็ต้องซื้อค่ะ เช่นพวกผลไม้ประเทศนอกต่างๆ พวก Pear Nectarine Apple องุ่น แต่ผลไม้ไทยๆบางอย่างก็น่าจะหาได้แถวๆ บ้าน

เอาหล่ะ อย่างงี้มันต้องสำรวจค่ะ ... แก้วมังกร เดี๋ยวขอจากบ้านเปิ้ล น้องที่ทำงานอยู่กับพี่ก้อย มะม่วง ... เอ เอ เขาใหญ่หมดหรือยังน้า ... ไม่เป็นไร เดี๋ยวถามๆ ดู ถ้ายังมีอยู่ก็ไปขอบ้านไหนที่มีเอามาใส่ได้ แต่ถ้ามันหมดไปแล้ว ก็ไม่ต้องใส่

แล้วพี่ก้อยก็เริ่มสำรวจบ้านค่ะ ว่าพอจะมีอะไรเอามาใข้ได้อีก มองออกมาทางหน้าต่าง เห็นต้นมะเฟืองริมน้ำออกลูกดกเชียว ลงไปดูดีกว่า เผื่อจะเอามาใช้ได้ สลัดผลไม้ ใส่มะเฟืองน่าจะสวยดีค่ะ หันออกมาเป็นรูปดาวๆ แถมมะเฟืองต้นนี้รสชาติดีด้วยค่ะ หวานๆ ไม่ฝาด

พอลงไปดู ... โหยยยย ดกมากๆๆๆ ... เย เย ... เอาหล่ะ พี่ก้อยได้ผลไม้เพียงพอกับความต้องการแล้วค่ะ ก็บอกพี่น้อยว่า พอมะเฟืองบนต้นมันสุกได้ที่แล้ว ให้ช่วยเก็บมาแช่ตู้เย็นให้พี่ก้อยหน่อยค่ะ กลัวทิ้งไว้บนต้นแล้วมันจะสุกเกินไป เสียของหมด

พอถึงวันอาทิตย์ที่ผ่านมา พี่ก้อยทำสลัดผลไม้ชามโตๆ แล้วมะเฟืองยังเหลืออยู่อีกจมเลย ก็เลยเอาไปทำน้ำมะเฟืองกินกันทั่วหน้าเลยค่ะ ชื่นใจๆๆ

มาดูพี่ก้อยไปเก็บมะเฟืองกันค่ะ

จากคุณ : Jekyll and Hyde
เขียนเมื่อ : 20 ก.ค. 52 21:16:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com