Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

<<ยัยอ้วนป่วนเกาหลี>> ตอนที่ 10 ชมสุดยอดเจดีย์หิน แล้วแวะกินแกงไก่ "ทักโตรีทัง"++++(",)  

หวัดดีค่า f_southkorea

moonstar   วันนี้น้ำหวานจะพาไปชมภูเขาหน้าตาแปลก ๆ ที่อยู่ทางใต้ของเกาหลีนะคะ  ภูเขาที่ว่านี้ชื่อ Mt. MAI (อ่านว่า ไม มาจาก มา(ม้า)+อิ(หู)= หูม้า)  เป็นเพราะลักษณะพิเศษของภูเขาที่แหลมเหมือนกับหูม้า  เค้าก็เลยเรียกกันแบบนี้ค่ะ  หมาหอน

ลอยกระทง    ในใจกลางของภูเขานั้นก็น่าสนใจค่ะ มีวัดอยู่วัดนึง(จำชื่อไม่ได้) มีเจดีย์ทำจากหินเต็มไปหมดเลยค่ะ แถมสร้างด้วยฝีมือคน ๆ เดียวซะด้วย โอ้วววว ทึ่ง    จริง ๆ แล้วเราจะำเห็นเจดีย์หินได้ทั่วไปในเกาหลีเลยนะคะ โดยเฉพาะตามต่างจังหวัด ไปทางไหน ๆ ก็เห็น  จนกลายเป็นเอกลักษณ์ของที่นี่ไปแล้ว   ปราสาทมืด

นกดื่มชา   แต่ที่น้ำหวานชอบที่สุด....ยังไงก็ไม่พ้นของกินค่ะ  วันนี้จะำพาไปกินแกงไก่เกาหลี "ทักโตรีทัง" ที่เสริฟมาในหม้อโต ๆ เดือด ๆ สีจัดจ้าน  แถมอร่อยอีกต่างหาก  แหะ ๆ พูดแล้วยังอยากกินอีก  ตอนน้ำหวานอยู่ที่นู่นส่วนใหญ่กินแต่หมู บางมื้อก็เนื้อ...โค ตะ ระ เบื่อเลยค่ะ  พอมีโอกาสได้กินไก่ (ของโปรดอยู่แล้ว) ก็เลยล่อซะจนหายอยากเลยค่ะ อิ ๆ  ฮ่าฮ่าฮ่า

พลุ.....ตามลุงหนวดไปกินแกงไก่กันจ้า.....พลุ

จากคุณ : prinzessin
เขียนเมื่อ : 22 ก.ค. 52 08:55:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com