Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำกุ้งอบวุ้นเส้นยังไงให้กลิ่นเครื่องเทศมันหอมๆ โดยที่ไม่ต้องเอามาคลุกกับวุ้นเส้นให้ต้องรำคาญเวลากินแล้วเจอเม็ดๆ  

ทำกุ้งอบวุ้นเส้นยังไงให้กลิ่นเครื่องเทศมันหอมๆ โดยที่ไม่ต้องเอามาคลุกกับวุ้นเส้นให้ต้องรำคาญเวลากินแล้วเจอเม็ดๆ

สูตรที่ผมทำคือ

1.เอาเครื่องเทศ ซึ่งประกอบด้วยพริกไทยบุบ พริกหอม กานพลู ขิงทุบ กระเทียมบุบ มาผัดกับเนยก่อน แล้วใส่ลงหม้อที่รองด้วยเบคอน

2.เอาวุ้นเส้นมาผัดกับเครื่องปรุงพอเข้ากัน ซึ่งประกอบด้วยน้ำมันหอย ซีอิ้วขาว ซอสภูเขาทอง เหล้าแสงโสม น้ำตาลทราย

3.เอาวุ้นเส้นที่คลุกเคล้าเครื่องปรุงลงหม้อ ตามด้วยกุ้ง และต้นหอม+คึ่นช่าย แล้วปิดฝาอบจนกุ้งสุก ด้วยไฟกลาง

แต่พอเวลากินกลับไม่ค่อยได้กลิ่นเครื่องเทศอย่างที่กินตามร้านเลยครับ
ซึ่งผมว่าก็ใส่เยอะแล้วนะ พริกไทย พริกหอม กานพลู ใส่อย่างละ 2-3 ช้อนโต๊ะแหนะ

หรือว่าจะต้องเอาวุ้นเส้นมาคลุกเคล้าเครื่องเทศด้วยถึงจะหอม แต่ตามร้านอร่อยๆ เส้นเค้าก็ไม่เห็นจะมีเครื่องเทศมาปะปนเลย
บางร้านผมยังหาเครื่องเทศที่ก้นหม้อไม่เจอเลย แต่ก็หอมอร่อย หรือว่าเค้าจะทำน้ำซุปเครื่องเทศไว้ใช้ หรือใช้เครื่องเทศผงครับ

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

จากคุณ : GreatRabbit
เขียนเมื่อ : 9 ส.ค. 52 20:39:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com