Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

<< ชายกางเข้าครัว ... แกงคั่วใบมะขามอ่อน ตำรับเมืองเพชรบุรี >>  

ผีเสื้อ...  ช่วงนี้ยังได้เห็นใบมะขามอ่อนอยู่บ้าง ก็เลยได้ทำเมนูเกี่ยวกับใบมะขามอ่อนไว้หลายเมนู ทั้งเอามายำใส่ปลากรอบเขมร  ยำใส่ปลาสลิดย่าง  น้ำพริกใบมะขามอ่อน  เป็ดต้มส้มมะขามใส่ใบมะขามอ่อน  และก็จะลืมตำรับบ้านเกิดของสาวสวยคนหนึ่งในชีวิต  ที่ไปได้สูตรนี้มา  จากบ้านเค้าเองเลย ที่จังหวัดเพชรบุรี ... แกงคั่วใบมะขามอ่อนใส่กุ้งสด

ผีเสื้อ...  วันนี้ เพิ่งลงไปคุยกับท่านผู้บริหารท่านนึง  โดยท่านได้ให้ข้อเสนอมาว่า  อยากจะให้ในวารสารรายเดือนของการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคนี้  มีคอลัมน์ที่หลากหลายเหมือนกับหน่วยงานอื่น ๆ ซึ่งตอนนี้ ก็แทบจะครบอยู่แล้ว  โดยมีทั้งวิชาการด้านการไฟฟ้า  การประหยัดพลังงาน และวิชาการด้านอื่น ๆ  ท่องเที่ยว  และคอลัมน์ประจำของผม " แวะชิม ริมทาง "  ที่แนะนำร้านอาหารทั่วประเทศอยู่แล้ว

ผีเสื้อ...  แต่ท่านผู้นี้ ให้แนวคิดมาว่า  อยากจะให้มีคอลัมน์การทำอาหาร  ให้ผมลองหามาให้ชมหน่อย ... เข้าทางโจรครับผม ... ก็เลยเอา CD ชายกางเข้าครัวไปให้ท่านชม ... อึ้งไปนิดนึง และบอกว่า เดือนหน้ารู้ผลว่าคอลัมน์ " ครัวทั่วไทย สายใจไฟฟ้า " ของผม  จะไปปรากฎในวารสารอีกคอลัมน์รึไม่ ?  หรือถ้าตามแผนเดิม จะนำสูตรอาหารทั้งหมดที่มี ลงใน " ท่องทั่วไทย ไปกับ กฟภ. " เล่มที่ 2 นี้ในปลายปีครับ ...

ผีเสื้อ...  นั่นเป็นเรื่องในอนาคตที่มีแค่การคาดหวัง ... มาทำกับข้าวกินกันในชีวิตจริงในวันนี้ดีกว่านะครับ  ทำแกงคั่วใบมะขามอ่อนทีไร คิดถึงบ้านต้นตำรับทุกทีไปเลยครับ  เพราะมาจากบ้านลาด เพชรบุรี  ที่บรรยากาศดีเหลือเกิน  ใบมะขามอ่อนก็เก็บมาจากท้ายบ้าน  ถั่วฝักยาว ก็ปลูกเอง ทำค้างถั่วเอง  น้ำตาลโตนดไม่ต้องพูดถึง  มีเตาตาลอยู่ในบ้านกันเลยทีเดียว  ส่วนประกอบอื่น ๆ ก็หาได้ไม่ยากและไม่แพงครับ  แกงชนิดนี้ง่าย ๆ กินกับข้าวสวยร้อน ๆ แกล้มกับปลาสลิดทอด หรือปลาเล็กปลาน้อยที่ทำเค็ม ๆ ไว้ จะอร่อยมาก  เพราะตัวแกงคั่วจะมีรสที่เปรี้ยวนำ หวานตาม เผ็ดนิดหน่อย  เค็มน้อย ๆ หอมมันจากกะทิคั้นสด ๆ จึงเข้ากันกับเครื่องเคียงที่มีรสเค็มครับ

...  รบกวนพี่ ๆ เพื่อน ๆ กดเข้าคลังไว้ให้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ ...

จากคุณ : OverEat
เขียนเมื่อ : 25 ส.ค. 52 13:42:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com