Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไม่มีตู้เย็น แต่อยากประหยัด ใครพอรู้วิธีเก็บเนื้อสัตว์ช่วยแนะนำเด็กน้อยตาดำๆ ด้วยค่ะ  

สวัสดีค่ะ พี่ ๆ น้อง ๆ ที่สวยหล่อทุก ๆ ท่าน wink

ช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ค่อยดี มีโรคประจำตัว (โรคทรัพย์จาง ค่ะ) ก็เลยชอบทำอาหารทานกันเองสองคนกับรูมเมท (อยู่หอพักสตรีค่ะ) คิดเอาเองว่าประหยัด ๆ ๆ ๆ ๆ
แต่.....ผลที่ออกมามันประหยัดได้ก็จริง แต่คิดว่ามันประหยัดได้อีกครึ่งต่อครึ่งแน่ ๆ หากเราซื้อของสดมาแช่ตู้เย็นเอาไว้ทีละมาก ๆ แล้วแบ่งออกมาทำทีละนิดทีละหน่อย

แต่.....ไม่มีตู้เย็นนี่สิคะ จะทำยังไงดี
ตอนนี้ที่ห้องก็มีอุปกรณ์การทำครัวอยู่ แค่ หม้อหุงข้าว กับ ครก ค่ะ แค่นั้นเอง
ส่วนเครื่องปรุงก็มีไม่มาก ของแห้งก็พอมีนิดหน่อย เขียง มีด จานชาม มีพอใช้
คือว่า อยากทานพวกเนื้อสัตว์น่ะค่ะ แต่ปกติเวลาทำก็จะมาทำได้แค่ทีละ ขีดสองขีด เท่านั้น ซึ่งมันจะเปลืองและเสียเวลาไปตลาดสด เลยอยากจะทราบเคล็ดลับดี ๆ เกี่ยวกับการเก็บอาหารสดหน่อยน่ะค่ะ ว่ามีอะไรบ้าง อยากจะกินไก่ กินหมู กับเขาบ้างน่ะค่ะ ตอนนี้กินได้แค่ ไข่ ปลากระป๋อง กุนเชียง แค่นั้นเองอ่ะค่ะ

ที่บ้านทำหมูแดดเดียวให้ อร๊อย อร่อย แต่ก็เอากลับมาไม่ได้เพราะไม่มีตู้เย็นจะแช่
ไปอ่านกระทู้ของคุณ ป้าอ้วน (เหนียวเนื้อ) เรื่องการเก็บน้ำมะนาวในช่องฟรีช ก็อยากจะทำบ้าง แต่มันไม่สามารถอ่ะค่ะ

เคยลองทำบราวนี่ในหม้อหุงข้าวดูก็ อร่อยดีค่ะ แต่ต้นทุนก็แพงพอกับซื้อเขากินเลย

กับข้าวส่วนใหญ่ก็จะไข่เจียว (สูตรคุณแอม calamity นั่นแหละค่ะ) ฟูชอบ น่ากินสุด ๆ แต่ทอดในหม้อหุงข้าว เอาไว้มีเวลาจะมารีวิวให้ดูกันนะคะ

ต้มจืดหน่อไม้ใส่น่องไก่กับเห็ดหอม ตอนเดือดนะคะ กลิ่นหอมมาก ๆ เพราะใส่กระเทียมพริกไทยด้วย หม้อหนึ่งต้นทุนก็อยู่ที่ประมาณ 60 บ. กินกันสองคน 2 มื้อค่ะ กว่าจะหมด ถือว่าประหยัดไปได้มาก

สุดท้ายนี้ เขียนมาซะยืดยาว ๕๕๕๕
คนหน้าตาดีคนไหน มีวิธีเก็บเนื้อสัตว์ ผักสด โดยที่ไม่มีตู้เย็น มาช่วยแนะนำหนูได้ รับรองว่าจะสวยขึ้น หล่อขึ้นกันทุกคนแน่นอนเลยค่ะ wink
หรือว่ามีเนื้อสัตว์แบบแห้ง แบบเก็บได้ง่าย ๆ ปรุงอาหารแล้วอร่อย ก็ช่วยแนะนำทีนะคะ เพราะตัวเองก็นึกออกแค่กุนเชียงน่ะค่ะ อยากเอาหมูแดดเดียวที่บ้านมาใจจะขาดก็เอามาไม่ได้ แง๊ ๆ ๆ อยากกิน ๆ

จากคุณ : balahala
เขียนเมื่อ : 28 ส.ค. 52 13:27:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com