Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@^______^@ ....แกงแคไก่....@^______^@  

รักคุณ

สวัสดีวันหยุดค่ะเพื่อนๆห้องก้นครัวที่น่ารัก อิอิ.... ไม่ได้หยุดหรอกค่ะ มาทำโอที  เงินเดือนน้อยน่ะค่ะ ต้องสู้ชีวิตปากกัด ตีบกันไปค่ะ มีงานให้ทำดีกว่าตกงานเนอะ

พรุ่งนี้ไปเที่ยวไหนก่อนดีนะ งานโอทอป กับ ตลาดน้ำวัดท่าการ้อง  ฮ่าฮ่าฮ่า

แก้ไข่..เย้ย.ย.ย. แก้ไขคำผิดค่ะ

ฮ่าฮ่าฮ่า

วันนี้มาแบบเหนือค่ะ

เมื่อคืนลองทำแกงแคไก่ดูค่ะ อ่านเนื้อหาจากเวป เกือบปล่อยไก่ทั้งเล้า นึกว่า แกงแค คือ แกงดอกแคค่ะ หยอกเย้า

ไป search ในเน็ตถึงรู้ว่า ผักแค คือใบชะพลู

ข้อมูลจากเน็ตค่ะ

แกงแค เป็นแกงที่ประกอบไปด้วยผักหลายชนิด โดยจะมีเนื้อสัตว์ใส่เข้าไปด้วยหนึ่งอย่าง
และจะเรียกชื่อแกงแคตามชนิดของเนื้อสัตว์ที่ใส่นั้น เช่น
แกงแคไก่ แกงแคชิ้นงัว ( อ่านแก๋งแคจิ๊นงัว ”) แกงแคปลาแห้ง ( อ่าน ” แก๋งแคป๋าแห้ง ”) แกงแคนก แกงแคกบ แกงแคชิ้นแห้ง ( อ่าน ” แก๋งแคจิ๊นแห้ง ”) เป็นต้น

ผักค่ะ  ใส่ได้หลายชนิด

เช่น ผักแคบ ( ผักตำลึง ) ผักเผ็ด ( ผักคราดหัวแหวน ) ผักชีฝรั่ง ผักแค ( ใบชะพลู ) ผักหละ ( ผักชะอม ) ยอดฟักแก้ว ( ยอดฟักทอง ) บ่าถั่วยาว ( ถั่วฝักยาว ) ถั่วพู บ่าเขือผ่อย ( มะเขือเปราะ ) บ่าเขือยาว ( มะเขือยาว ) บ่าแคว้งคูลวา ( มะเขือพวง ) เห็ดลม ดอกงิ้ว ดอกอาว ออกพล้าว ( ยอดมะพร้าวอ่อน ) ดอกข่า หน่อไม้ต้มหรือสด ยอดพริกแต้ ( ยอดของต้นพริกขี้หนู ) หางควาย ( ยอดอ่อนของหวาย ) ฯลฯ แล้วแต่จะหาได้ในท้องถิ่นหรือตามฤดูกาล แต่ไม่นิยมผักพวกที่มีเมือกลื่น หรือที่เปื่อย และเละง่าย
กล่าวกันว่า แกงแค เป็นแกงที่ใส่ผักได้ถึง 108 ชนิด

ฮ่าฮ่าฮ่า

ลูกๆแอบนินทาแม่อีกแล้ว....แม่ "ขาดหุ้น" วันๆเล่นแต่เน็ต และทำกับข้าวไม่หรอย  หยอกเย้า

รักคุณ

ขอบคุณทุกๆท่านค่ะที่แวะเข้ามาทักทาย สนุกสนานเฮฮาค่ะ

แก้ไขเมื่อ 29 ส.ค. 52 20:49:13

จากคุณ : เหมียว beautycats
เขียนเมื่อ : 29 ส.ค. 52 17:12:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com