Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++สอบถามเรื่องการทำราดหน้าครับ ช่วยดูทีครับว่าผมต้องปรับปรุงตรงไหนอีก++  

สวัสดีครับทุกท่าน

คือผมลองทำราดหน้ามาหลายทีแล้วครับ
แต่มันยังห่างไกลจากรสชาติสุดยอดตามร้านอีกหลายขุมเลยครับ

ผมต้องปรับปรุงอย่างใดอีกบ้าง รบกวนช่วยด้วยครับ

เริ่มแรก เส้นครับ
ตอนแรกผมก็เอาเส้นมายีออกครับ ใส่น้ำมันพืชคลุกลงไปเล็กน้อย
กะว่าจะช่วยไม่ไห้ติดกระทะครับ
แต่พบว่ามันทำให้เส้นอมน้ำมันเล็กน้อยครับ ไม่ดีเท่าไร

พอตอนผัดเส้น
ก็เอาน้ำมันมาเคลือบผิวกระทะไว้เล็กน้อย
ตั้งไฟจนกระทะมีควันขึ้น
ผัดด้วยไฟแรง
เหยาะซีอิ๊วดำเล็กน้อย แล้วเอาขึ้น

ข้อสังเกต เส้นมีกลิ่นควันพอสมควรแต่ยังไม่ดีพอ
ลักษณะเส้น ค่อนข้างนิ่ม มัน จริงๆ อยากให้ผิวเส้นกรอบนิดๆ
ยังไม่เหมือนที่เคยกิน

2. หมู
การหมักหมู ใช้เนื้อหมูส่วนสะโพก แล่บางๆเป็นแผ่นๆ
หมักหมูด้วย ซีอิ๊วขาว ซอสถั่วเหลือง น้ำมันหอย น้ำมันงา น้ำตาลทราย
แป้งข้าวโพด พริกไทย แล้วก็โซเดียมไบคาร์บอเนต

พบว่าหมูมีลักษณะนิ่มดี แต่ยังไม่ดีพอ รสชาติยังอ่อนอยู่
คาดว่าต้องเพิ่มส่วนผสม และระยะเวลาในการหมัก

****เคยอ่านพบว่า บางเจ้ามีการใช้ไข่ขาวด้วย
   ร้านที่เคยกินตามฟู้ดคอร์ทก็เห็นมีเศษไข่ขาวอยู่เล็กน้อย
   เคยลองใช้ในการหมักหมูพบว่า ทำให้น้ำราดหน้าออกมาไม่สวย
   และรสชาติแปลกๆ
  ไม่ทราบว่าเค้าใช้ไข่ขาวกันยังไงครับ*******

3. ผักคะน้า
  เนื่องจากไม่ได้ควานหาผักเป็นพิเศษ
  ใช้คะน้าทั่วไป
   พบว่า คะน้านิ่มดี แต่ไม่กรอบ สวย เหมือนตามร้าน
   ไม่ทราบว่า การหาซื้อ และการใช้ผักคะน้า ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
   ไม่สันทัดจริงๆ

4. การทำน้ำราดหน้า
   เริ่มโดย การสับกระเทียม นำลงไปผัดในน้ำมันเล็กน้อย
   ใส่เต้าเจี้ยวลงไปผัดด้วยให้กลิ่นหอมขึ้น
   นำคะน้าลงไปผัดเหมือนกัน
   จากนั้นจึงเติมน้ำซุปที่ทำจากคนอร์ก้อนลงไป
  ++ น้ำซุปน่าจะมีความสำคัญอย่างมาก
       คิดว่าเป็นจุดที่ควรพัฒนาที่สุด
       ช่วยแนะนำด้วยครับ
  ต่อจากนั้นจึงใส่หมูลงไป
  จากนั้นจึงเติมน้ำแป้ง ที่ประกอบด้วยแป้งมันฮ่องกง แป้งข้าวโพด
  และแป้งท้าวยายม่อมเล็กน้อย
  ตักใส่ชามเป็นอันเสร็จพิธี

พบว่าน้ำราดหน้ามีลักษณะเหนียวดี คืนตัวช้า
  รสชาติ ถ้าขายตามข้างทางก็พอได้
  แต่จะเปิดเป็นร้านราดหน้าโดยเฉพาะคงยังอีกไกล
  รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

จากคุณ : แมวดำน่ารัก
เขียนเมื่อ : 30 ส.ค. 52 13:35:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com