Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

น้องใหม่ก้นครัวขอความรู้ "แป้งขนมปังไม่ขึ้น"  

สวัสดีค่ะ...ติดตามอ่านในก้นครัวมาพักใหญ่ๆ แล้วรู้สึกชอบมากๆ จนต้องขอเข้ามาสมัครเป็นสมาชิกใหม่แล้วก็ขอขอบคุณทุกๆท่านในที่นี้ ที่ทำให้ได้ความรู้เรื่องการทำขนมและอาหารอื่นๆ
มีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับการทำขนมปังต้องขอรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยคะ คือกำลังหัดทำขนมปังเนยสด ใช้สูตร แป้งขนมปัง 100g+ แป้งเค้ก 50g ,ยีสต์ 1 ช้อนชา ,นม ,นำ้ตาล ,เนยฯลฯ ทำตามสูตรของคุณ wee_nong นะค่ะ  นวดแป้งประมาณ 25 นาทีได้ แล้วพักไว้ 1 ชม. ซึ่ง แป้งควรจะขึ้น 2 เท่าแต่สังเกตว่าแป้งไม่ค่อยขึ้น พองตัวขึ้นนิดเดียวเท่านั้นไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรคะ ก็เลยทิ้งไว้อีกหน่อย สัก 15 นาที แล้วก้อ อบ ใช้ไฟ 180 บน-ล่าง 10 นาที ผลออกมา คือขนมปังไม่ฟู และ เนื้อเป็นด้านๆ  ลักษณะเหมือนเนื้อ สโคน ไม่ทราบว่าควรแก้ไขตรงไหนคะ อ้อ  พิ้งค์ทาร์โก้ใช้ยีสต์ของ hovist ที่ เป็น กล่องสีเหลือง ข้างในมีแบ่งเป็๋น ซองเล็กๆ แยกใช้ได้ค่ะ

จากคุณ : พิ้งค์ทาร์โก้
เขียนเมื่อ : 1 ก.ย. 52 23:56:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com