Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ต๊ะกุ๊กไทย] ทำไม ทำไม ทำไม ร้านขาย <<< ทอง >>> โบราณสมัยนี้ถึงหายากมากๆครับ!!!!!!!!!!  

ยี่สิบนิ้วพนมแล้วก้มกราบ          หนูรับทราบแล้วจะพ่อแม่จ๋า
หนูมันเต่าเชื่องช้าค่อยๆเจรจา             ด้วยภาษาคำดอกไม้แล้วชื่นใจ
มาเข้าเรื่องวันนี้กันดีกว่า                    เดี๋ยวโดนด่าพูดมากไปเนอะโฉมไฉล
มามะเข้าครัวทำกับข้าวเร็วทันใจ          ยิ้มๆไว้ เมนูทอง ลองซักครา
จะเอาฟันบดขยี้เคี้ยวให้ขาด               แล้วขำกร๊าก นั่นขนม ใช่หรือนี่
จะโมโหขนมมันก็ใช่ที่                       จงจำไว้ เมนูนี้ ขนมทอง

................................................................................................

ทองมงคล      ขนมไทย      ทั้งเก้าอย่าง
           ทองหยิบวาง       หยิบทั้งห้า     ตามประสงค์
           ทองชมพูนุช       กวนอัดพิมพ์   ตามจำนงค์
           ทองฑัตคง         แบบฉบับ       ใส่ไส้กลาง
           ทองหยอดเยิ้ม     รูปหยดน้ำ     หวานหยดย้อย
           ทองเอกคล้อย     ใส่พิมพ์        ปิดทองไสว
           ทองอัฐโชว์         รูปแบบกลม   กรอบนอกใน
           ทองม้วนไซร้       ผิงด้วยไฟ     แล้วม้วนตาม
           ทองนพคุณ         ใส่ถ้วยทอง   พร้อมเทียนอบ
           ทองพลุจบ          ตามตำรา      โบราณไว้
           ทองทั้งเก้า          อาจสูญสิ้น    ม้วนมลาย
           ทองอาจตาย       หายไปจาก    ผืนแผ่นดิน...
  ประพันธ์บทกลอน โดย ต๊ะกุ๊กไทย    และขอบคุณความรู้ต่างๆจากหลายๆที่ครับ

สวัสดีครับ วันนี้ก็วันศุกร์กันกันอีกแล้ว พรุ่งนี้ก็เสาร์ ต่อไปก็อาทิตย์ เอิ๊กๆจะบอกทำไมหว่า คงจะมีความสุขกันนะครับ
   ส่วนต๊ะก็ ฟื๊ดๆๆๆ มีความสุข แบบกึ่งดิบกึ่งสุก จนทำให้หน้าย่น เหมือนบลูด๊อกไปแล้วนะเนี่ย ฮ่าๆๆๆ
   ถ้ามีเขี้ยว คงไล่กัดไปแล้วนะเนี่ย เอิ๊กๆๆ พูดไปเรื่อยอย่าคิดมากกันล่ะ!!
   เข้าเรื่องกันดีกว่า วันนี้ต๊ะเอาขนมมาให้ชิมกันครับ เนื่องมาจาก เจ้า "ทอง"พลุ  เนี่ยแหละ ฝังใจ อิอิ เดี๋ยวนี้หาทานยากจริงๆนะครับ
   บางชื่อ หลายอ่านอาจจะไม่รู้จักเลยก็ว่าได้ ต๊ะเคยกินมานานมากๆๆแล้วครับ แต่เพียงครั้งเดียวเอง เลยอยากหวลเวลากลับมาอีกซักกะที
   พอดีไปเห็นเค้าขายที่ไหน จำไม่ได้แล้ว เดี๋ยวนี้เค้าเปลื่ยนเครื่องจิ้มแล้วกันแล้วหรอเนี่ย ก็เลย อ่าๆๆ เอาซะหน่อย
  แต่อย่าพึ่งนึกว่าต๊ะแก่นะ ไม่งั้น งอลจริงๆด้วย เอิ๊กๆๆ อายุเนี่ยเค้าพึ่งสองกว่าๆเอง ตามมาเข้าครัวกันเลย

ปล. ไม่รู้กระทู้นี้จะได้ขึ้นโหวตอีกอะเป่า เรื่องดีๆก็มีน่ะ อิอิอิ ขำๆนะครับ

จากคุณ : ต๊ะกุ๊กไทย
เขียนเมื่อ : 11 ก.ย. 52 14:18:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com