Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

......Tonkotsu Ramen......หมูชาชู ( Chashu ) สูตร 2 และTsuketamago ไข่ยางตูมเยิ้มๆค่ะ  

... วันนี้มาส่งการบ้าน คุณ Calamity คนดังของก้นครัวซะหน่อยค่ะ...คุณ Calamity ตั้งชื่อว่า Bankaramity แต่ดิฉันมิบังอาจใช้ชื่อนี้ค่ะ ขอเป็นแค่ราเมงซุปกระดูกหมูธรรมดล่ะกันค่ะ

.....ชอบทานราเมงอยู่แล้ว ประกอบกับ ที่บ้านจะมีบะหมี่ของเกาหลีมาเป็นกล่องๆ ประจำ ทานไม่ค่อยจะทันเลย แถมสาร์ทจีนปีนี้ทำหมูชาชูไหว้อากง อาม่า ด้วย 555 ก็เลยเอาหมูชาชูที่ทำไว้มาทำราเมงทานกันดีกว่า

.....เห็นกระทู้คุณ Calamity ตั้งแต่ปีที่แล้ว แค่เห็น ไข่ยางมะตูมก็ใจละลายแล้วล่ะค่ะ  อยากทำมากๆ แต่เห็นบอกว่าต้องเคี้ยวน้ำซุป นาน 6 ชม ก็เลยคิดหนัก.. แต่ไหนๆก็ไหน ๆ ดิฉันก็แค่ 3 ชมแล้วกันค่ะ

....ส่วนเครื่องปรุงน้ำซุป ดิฉันดัดแปลงเล็กน้อยไม่ได้ใส่ ปลาแห้งญี่ปุ่น (Katsuobushi ) ใช่น้ำซุบเบส Tsuyu ใส่แทนค่ะ เพราะมันมีส่วนผสมของปลาBonito อยู่แล้ว ไปสอยมาตอนไปเดินงาน Food & Hotel มา ก็เลยได้ มาหนึ่งขวด พอดี บริษัทเขามาจัดงานเองไม่แพง นำมาผสมกับน้ำซุปที่ต้ม หมู Chasyu แล้วก็คั่วงาขาวหอม โรย แล้วเยาะด้วย น้ำมันงาแบบเผ็ดนะค่ะ...

แก้ไขเมื่อ 13 ก.ย. 52 10:52:36

จากคุณ : never the last
เขียนเมื่อ : 13 ก.ย. 52 09:11:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com