Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++++++++++++++++++++++ ยำหัวปลีแบบเวียดนาม ++++++++!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!1  

ยำหัวปลีแบบเวียดนาม  ^__^

ชอบกินอาหารเวียดนามกันมั้ยคะ  หลายๆคนคงชอบโดยเฉพาะคนที่ชอบผัก  เพราะอาหารเวียดนามประกอบไปด้วยพืชผักนานาชนิด  อาหารเวียดนามแทบทุกจานต้องมีผักเคียงมาด้วยกองโต   ได้กินผักสดๆเยอะแยะ  ดีต่อสุขภาพเพราะได้ไวตามินและแร่ธาตุต่างๆเพียบ

กินผักสด  แน่นอนว่าต้องดีกว่าผักที่ปรุงโดยผ่านความร้อนอยู่แล้ว

จานนี้เพิ่งไปกินมาที่ร้านอาหารเวียดนามแห่งหนึ่งในจังหวัดอุบลค่ะ  เป็นร้านขนาดย่อมจุคนได้ประมาณ 30-40 คน  

รสชาติอาหารก็พอจะสู้กับร้านอาหารเวียดนามที่ใหญ่และโด่งดังที่สุดได้อยู่น๊า  ร้านนั้นเค้าเป็นร้านขนาดใหญ่  และจัดแต่งร้านแบบคลาสสิคเหมาะสำหรับต้องรับแขกบ้านแขกเมืองอ่ะค่ะ  เป็นร้านที่กินมาตั้งแต่เด็กและไปกินบ่อยๆ

ส่วนร้านที่ไปติดใจเมนูยำหัวปลีนี้  เค้าจัดร้านธรรมดาๆ  บรรยากาศไม่ค่อยน่านั่งเท่าไหร่นะ  ^ ^"

ฝากบอกถึงคนที่คิดจะทำร้านอาหารว่า  บรรยากาศของร้านมีส่วนสำคัญอย่างมากนะคะ   นอกเหนือไปจากรสชาติอาหารที่อร่อย  การบริการที่ดีและเอาใจใส่ลูกค้า  และที่สำคัญอีกอย่างคือ  ห้องน้ำควรจะมีบรรยากาศที่ดีเช่นกัน   สะอาด  ตกแต่งสวยงามและเป็นห้องน้ำที่เป็นมาตรฐานสากลค่ะ  

นอกเรื่องไปแยะแล้ว   มาดูเครื่องปรุงยำหัวปลีกันเลยค่ะ

ขออกตัวก่อนว่า  ไม่ทราบว่าจริงๆแล้ว  ต้นตำรับเค้ามีวิธีการทำยังไงนะคะ  แต่ไปกินมาแล้วพยายามจดจำรสชาติและส่วนผสม  และจิตนาการว่าน่าจะทำแบบไหน   ผลที่ได้ออกมาก็อยู่ในขั้นที่น่าพอใจมากค่ะ

ปู้จะเป็นบ่อยมากเลยค่ะ  ไปกินอะไรที่ไหนแล้วติดใจ  ก็จะมาทำกินเองที่บ้าน  โดยอาศัยเซ็นส์ส่วนตัวบวกกับไอเดีย  ทำออกมาได้คล้ายคลึงหรือมีการดัดแปลงส่วนผสมบางอย่าง   แต่ก็ยังคงรสชาติและส่วนผสมหลักของเค้าอยู่นะคะ

จากคุณ : ดอกการะเวก
เขียนเมื่อ : 15 ก.ย. 52 09:45:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com