Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ต๊ะกุ๊กไทย] ชวนมาแง้มเข้าครัวกันครับ llllllll ตำลึงแช่อิ่ม lllllll มีใครเคยทานกันบ้างเอ่ย!!!  

สวัสดีตอนเกือบๆ ใกล้เที่ยงกันนะครับ วันนี้หลายๆคนคงจะใจจด ใจจ่อกันแน่เลยๆ เอิ๊กๆๆ ช่วง สี่โมงเย็น บางคนคนจะดีใจ บางคนคงจะเสียใจ ฮ่าๆ 26

มาถึงวันนี้กันดีกว่าครับ เผอิญกระทู้ก่อนๆโน้น คนนั้นของต๊ะได้ทำแกงจืดตำลึงให้กินครับ เพราะว่าที่บ้านดันมีต้นตำลึงขึ้นซะงั้น

เมื่อสองสามวันที่แล้ว ต๊ะเลยเดินไปดูที่รั้วอีกทีว่าต้นตำลึงยังอยู่รึเปล่า ก็ได้แหวกๆ แหย่ๆ เข้าไป ก็ดันไปเห็นลูกตำลึงเข้า ก็เลยนึกถึงครั้งตอนป็นเด็กซะเลย

เมื่อก่อนต๊ะจะไป แถบ จังหวัดอ่างทอง สิงห์บุรี บ่อยพอควร เพราะบ้านก๋งอยู่ที่อ่างทอง แล้วก็จะไปไหว้พระกันเกือบเป็นประจำที่ได้ไปครับ

แล้วที่หน้าวัดที่เป็นแหล่งที่ท่องเที่ยว ก็จะมีพวกผลไม้แช่อิ่มวางขายกันเยอะแยะไปหมด เดินไปแล้วก็ไปสะดุดตากับเจ้าตำลึงแช่อิ่มเข้า

ตอนแรกก็ไม่คิดที่จะกิน หรือ ซื้อหรอกครับ แต่แม้ค้าบอกว่าชิมดูก่อนจ๊า ประโยคนี้เลย หม่ำซักหนึ่งชิ้น พอลิ้นสัมผัส ค่อยๆกัดลงไป เอ๊ะ หวาน กรอบ อร่อย ดีครับ

เลยทุกครั้งที่ไปก็จะได้ซื้อมาอยู่เป็นเนืองๆ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้ไปแล้วครับ เพราะก๋งได้เสียไปแล้ว จะไปทีก็ปีละครั้งเพื่อไปทำบุญกระดูกกัน แต่ก็ไม่ได้มีโอกาส แวะเลย

พอเห็นลูกตึลึงเท่านั้นแหละครับ ต๊ะเลยเกิดอยากจะกินขึ้นมาทันที ก็เลยเอาว่ะ ลองทำดู เพราะไม่เคยทำเหมือนกันซะด้วย แต่ด้วยความอยากอะนะ เลยเอาซะหน่อย ตามมาเข้าครัวกันเลยครับ

จากคุณ : ต๊ะกุ๊กไทย
เขียนเมื่อ : 16 ก.ย. 52 11:48:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com