Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

!!!Morning Kitchen:: ชวนมาชิมกุ้งสมุนไพรรสจี๊ดจ๊าด กับหมูกรอบ(แบบคุณ Swin)ผัดเผ็ด(ร้อน)แบบบ้านเช้าค่ะ ~~~!!!!!!!!!  

เมื่อวานพอดีมีเพื่อนที่นั่งตรงข้ามเป็นหวัด 2009 ค่ะ เลยได้เลิกงานตั้งกะบ่ายสามโมง ได้ทีวิ่งรี่กลับบ้านเตรียมของทำกับข้าวทันที 5555555555555

มีสองเมนูค่ะ

-กุ้งสมุนไพร
-หมูกรอบผัดเผ็ด

มาดูจานกุ้งสมุนไพรกันก่อนเลยค่ะ เจ้ากุ้งสมุนไพรนี้ เช้าประยุคเอากับปลาสามรสที่ที่บ้านทำค่ะ ที่บ้านเช้า เวลาทำอาหารไทย ส่วนใหญ่จะไม่ใช้น้ำตาลทราย กับน้ำมะนาวค่ะ มักจะใช้น้ำมะขาม กับน้ำตาลปึกหรือปี๊บ (น้ำตาลโตนดหรือ น้ำตาลมะพร้าวก็ได้ แต่โตนดอรอ่ยกว่าค่ะ) ซึ่งเช้าก็ชอบมากค่ะ เพราะรสชาติมันจะเข้มข้นและกลมกล่อมมากกว่าในหลายๆเมนู

ดังนั้นสูตรเจ้ากุ้งสมุนไพร(และเจ้าหมูกรอบด้วยนคะะ) ห้ามเปลี่ยนน้ำมะขามเป็นน้ำมะนาว และน้ำตาลปึก เป็นน้ำตาลทรายเด็ดขาดค่ะ !!!!

ดูหน้ากุ้งก่อนเลย

แก้ไขเมื่อ 17 ก.ย. 52 11:48:07

จากคุณ : Chibiasa
เขียนเมื่อ : 17 ก.ย. 52 11:47:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com