Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Review "ราดหน้า" 3ร้านรวด "เล้งกี่" จ๊ากกี่" "แสนยอด" ไม่มีรูปเน้อ  

สองวันนี้ไปกินราดหน้ามาครับ
สามร้านรวด
เป็นการสำรวจข้อมูลน่ะครับ
ว่าที่ว่าสุดยอดน่ะต่างกันยังไง

เริ่มกันที่ร้านแรกร้าน เล้งกี่ ครับ
อยู่ไม่ไกลจากแยกสามย่านเท่าไร
ใกล้ๆ ร้านโจ๊กสามย่านนั่นล่ะครับ
ที่ร้านมีสาวสวยมากินมากมาย
ถ้าไปช่วงเที่ยงคนเยอะนิดนึงนะครับ
ทีร้านนี้รอนานนิดนึงนะครับ
เพราะไม่ได้ทำไว้ล่วงหน้า
แต่ถ้าเราสั่งเหมือนคนอื่นๆ
กระทะนึงก็ผัดได้สามสี่จานครับ
จะได้เร็วนิดนึง
ผัดซีอิ๊ว คั่วไก่ก็มีครับ อร่อยดีเหมือนกัน
มีผัดกะเพราแฮมด้วยไว้คราวหน้าจะไปลอง
ส่วนราดหน้านะครับ
  เส้น ผัดได้หอมกลิ่นควันดีมากครับ เส้นไม่เกรียมมาก
เหมือนจะใส่น้ำมันหอยผัดเส้นนะครับ 10 คะแนนเต็มครับ
  คะน้า คะน้าใช้การลวกเอาไว้ ต้องชมว่า
คะน้าปอก หั่นมาได้ดีมากครับ นิ่มมาก ไม่มีส่วนแข็ง
ให้กัดลำบากเลยครับ 10 คะแนนเต็มครับ
  เนื้อ หมักได้นุ่มมากที่สุดครับ หอมน้ำมันงานิดๆ 10 คะแนนเต็มครับ
  น้ำราด น้ำออกจะใสๆ มีเห็ดฟางให้ด้วย น้ำราดกลมกล่อมด้วยน้ำซุป
ยอดเยี่ยมครับ 10 คะแนนครับ
 ราคา ราดหน้าเนื้อ 45 บาท ผัดซีอิ๊ว 35 น้ำชา บาทนึงนะครับ ไม่แน่ใจ
10 คะแนนเต็มครับ

ร้านที่สองร้าน แสนยอด ครับ
อยู่ในซอยตรงข้ามโรบินสันบางรักครับ
ลงรถไฟฟ้าสถานีสะพานตากสินนิดเดียวถึงครับ

เปิดด้วยข้าวหน้าเป็ด อร่อยครับ กำลังดี
ส่วนราดหน้า
  เส้น ผัดได้หอมมากๆ อีกแล้วครับ เส้นจะกรอบ เกรียม นิดนึง
อร่อยครับ 10 คะแนนเต็มครับ
  คะน้า กรอบครับ ค่อนข้างต้นใหญ่ และแข็ง
9 คะแนนครับ
 เนื้อ หมักได้นุ่มครับ 9 คะแนนครับ
 น้ำราด เห็นได้ชัดว่าทำมาจากน้ำซุปที่ค่อนข้างเข้มข้น
น้ำราดเป็นสีซุปเนื้อเลยครับ เข้มข้นมากๆ ได้รสชาติมากครับ
10 คะแนนเต็มครับ
 ราคา ข้าวหน้าเป็ด 45 ราดหน้าเนื้อ 40 น้ำชาฟรี 10 คะแนนเต็มครับ

สุดท้ายร้านจ๊ากกี่ อยู่ตรงอนุเสาวรีย์ซอยข้างๆ เซ็นเตอร์วันนะครับ
   เส้น ผัดได้หอมเช่นกันครับ 10 คะแนนเต็มครับ
   คะน้า มาแบบเป็นต้นครับ ก็ไม่ผิดแต่อย่างใด
คะน้าไม่แข็งเกินไป กำลังดี 9.5 ครับ
   เนื้อ หมักได้นุ่มพอประมาณ แต่หมักมาหวานมากครับ 5 คะแนน
   น้ำราด ทำจากน้ำซุปเช่นเดียวกันครับ น่าจะอร่อย
ถ้าคุณพ่อครัวไม่ทำน้ำตาลหกลงไปอีกแล้ว
นี่เป็นร้านแรกครับที่ผมกินราดหน้าไม่เติมน้ำตาล
และกินไม่หมดด้วย เฮ้อ เกือบอร่อยครับ 5 คะแนน
   ราคา ราดหน้าเนื้อ 80 บาท น้ำชา 3 บาท
แม้จะให้เส้นเยอะกว่าร้านอื่นเล็กน้อย แต่ไม่สมเหตุสมผล 0 คะแนนครับ

ปิดท้ายด้วยร้านยู่อี่ ตรงข้ามซอยเท็กซัสเยาวราชฝั่งเข้าหัวลำโพงครับ
  เส้น หอมครับ 10 คะแนนเต็มครับ
  คะน้า นิ่ม ขนาดกำลังดี 10 คะแนนเต็มครับ
  หมู หมักได้นิ่มรสชาติดี 10 คะแนนเต็มครับ
  น้ำราด น้ำราดกึ่งใสกึ่งข้น รสชาติกลมกล่ม 10 คะแนนเต็มครับ
  ราคา ราดหน้าหมู 30 น้ำชาฟรี 10 คะแนนเต็มครับ

อันนี้เป็นลิงค์ดีๆ ที่อยากให้ดูประกอบครับ สำหรับท่านที่ไม่รู้

http://namchiang.com/smf/index.php?topic=6077.0

http://www.vidyaclub.com/forum/index.php?topic=227.0

แก้ไขเมื่อ 17 ก.ย. 52 21:17:39

จากคุณ : แมวดำน่ารัก
เขียนเมื่อ : 17 ก.ย. 52 21:03:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com