Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หัวปลาเก๋าผัดคึ่นช่าย  

เมนูนี้เป็นเมนูโปรดที่ผมทำแล้วต้องกินคนเดียวเพราะที่บ้านไม่มีใครยอมกินด้วย555

ส่วนมากผมจะซื้อปลาเก๋าตัวขนาดประมาณ2-3กก.เอามาแล่เนื้อออกเป็นแผ่นเอาไว้ทอดน้ำปลาหรือแล่เป็นแผ่นใหญ่ๆทำข้าวต้มปลา ส่วนหัวกับก้างก็เอามาผัดคึ่นช่ายแบบที่จะนำเสนอต่อไปครับ

ปลาเก๋าที่ผมซื้อจะมีไม่กี่ชนิด ส่วนมากจะเป็นเก๋าแดง เก๋าจุดกับเก๋ากบ ราคาตกตัวละประมาณ500บ.(นน.ประมาณ2ปลาย-3กก.กลางๆ)ซึ่งถือว่าไม่แพง เพราะขนาดที่ว่ามานี่ ทำกับข้าวได้3มื้อขึ้นไป(ดูเมนูกับข้าวของบ้านผมจะสังเกตุเห็นได้ว่าจานเล็กทำไม่ค่อยเป็นครับ) มาดูเมนูวันนี้กันดีกว่า"หัวปลาเก๋า(แดง)ผัดคึ่นช่าย"

จากคุณ : แห้งชามน้ำสอง
เขียนเมื่อ : 18 ก.ย. 52 21:35:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com