Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เอาไข่เจียวมาอวดอีกแล้ววววว ไข่เจียวไก่สับกับไข่เยี่ยวม้า จ้า  

วันนี้มีไข่เจียวฟูๆ กรอบๆ หนาๆ ไม่อมน้ำมัน มาอวดอีกแล้วค่ะ หนนี้ใช้ไข่ไก่ล้วนๆ ไม่ผสมไข่เป็ด ส่วนประกอบมีดังนี้ค่ะ

ไข่ไก่ 4 ฟอง
     ไข่เยี่ยวม้า 2 ฟอง
     ไก่สับ 1 ถ้วย
      ผักชีนิดหน่อย
  ปรุงรสตามชอบค่ะ ของเราใส่ซอสหอย กับพริกไทย แล้วก็น้ำปลานิดหน่อย

ครั้งนี้รู้สึกว่า ทอดออกมาได้ดังใจมากค่ะ ทั้งหนา ทั้งฟู ไม่อมน้ำมันด้วย ไม่รู้จะเกี่ยวกับเรื่องนี้รึป่าว

คือวันนี้ตอนที่ผสมเสร็จหมดทุกอย่าง รู้สึกว่า ไข่มันเย็นมากค่ะ เพราะว่า ทั้งไข่ไก่ ไข่เยี่ยวม้า และไก่สับ ออกมาจากตู้เย็นหมดเลย ก็เลย เอาไปเข้าไมโครเวฟ ความแรงไฟระดับกลาง ใช้เวลา 1 นาที พอ ออกมาก็รีบคนๆ อีกหน่อย เพราะกลัวจะร้อนไม่เท่ากัน ทีนี้ไข่ก็หายเย็นแล้วก็ พอถึงตอนทอดก็ทอดตามปกติ ใส่น้ำมันปานกลาง ไฟร้อนกำลังได้ที่ก็ ค่อยๆ เทลงไปค่ะ แหม ออกมาโดนใจมาก จนต้องถ่ายรูปไว้ รูปที่เห็นนี่ หลังจากทอดได้ครึ่งชั่วโมงแล้วนะคะ สังเกตว่า ไข่ยังพองสวยไม่ยุบเลย หลังจากถ่ายรูปเสร็จ ใช้เวลาประมาณ 10 นาทีก็หมดเกลี้ยงค่ะ ผู้ใหญ่ 3 เด็กหนึ่ง กินกันไม่ปราณี ค่ะ มายลโฉมกันนะคะ

แก้ไขเมื่อ 11 ต.ค. 52 14:44:48

แก้ไขเมื่อ 11 ต.ค. 52 14:41:43

จากคุณ : รักต้องซ่อม
เขียนเมื่อ : 11 ต.ค. 52 14:40:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com