Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผัดไทยราชวัตร  

ร้านที่ผมจะแนะนำไม่ใช่ร้านที่อร่อยที่สุด ไม่ใช่ร้านที่บรรยากาศสุดchill แต่เป็นร้านผ้ดไทยที่บริหารงานโดยหญิงชราอายุราว70ปี สองคนครับ
ปกติผมมักแวะซื้อข้าวที่ราชวัตรเป็นประจำก่อนกลับหออยู่แล้ว แต่วันนี้ผมจอดรถไว้ไกลกว่าเคย ตาผมเลยมองเห็นหญิงชราผมขาวโพลนทั้งศีรษะสองคน นั่งอยู่อย่างหงอยเหงาหน้าปากซอย หลังจากผมซื้อข้าวเสร็จ จึงเดินไปดูว่าแกขายอะำไร แกขายผัดไทยครับ หญิงชราคนทำหลังงองุ้มจนเกือบขนานกับพื้น งงเงินๆหยิบเครื่องปรุงใส่ในกระทะสแตนเลสเก่าๆที่ตั้งบนเตาถ่าน ค่อยๆบรรจงกลับด้านเส้นหมี่ ทำให้ผมคิดถึงคุณย่าของผมที่เพิ่งเสียไปไม่นาน ใครหนอปล่อยให้แม่ ยายตัวเองมาลำบากอย่างนี้ มองไปที่รถเข็นเห็นกระติกพลาสติกเก่าๆ มีคราบกระดำกระด่างวางอยู่เรียงราย คงใช้มาหลายปี รถคันนี้คงหนักใช่เล่นกว่าแกสองคนจะเข็นมาถึงปากซอย ผัดไทยมีทั้งกุ้งสด กุ้งแห้งครับ แกให้เลือกว่าจะใช้ไข่ไก่หรือไข่เป็ด ถึงแม้วิธีการทำจะดูไม่น่าทานนัก รอค่อนข้างนาน
ผมอยากเชิญชวนเพื่อนในห้องนี้ช่วยอุดหนุนกันหน่อยครับ ถือว่าช่วยคนแก่ รสชาติใช้ได้น่าครับ เส้นก็หอมกลิ่นถ่าน ราคาไม่แพง 30บาทสำหรับผัดไทยกุ้งสด ได้กุ้งสามตัว ราคาเท่าโจ๊กที่ผมซื้อมาเลย แต่ต้นทุนต่างกันลิบ แกขายหน้าปากซอยชุมชนมิตรอนันต์(หรือทรัพย์อนันต์ ผมก็ไม่แน่ใจ) ตรงข้ามป้ายรถเมล์หน้ากรมสรรพสามิต น่าจะขายราวๆหนึ่งถึงสองทุ่ม เพราะผมไม่เห็นแกตอนหกโมง ไม่ทราบเวลาปิด ช่วยอุดหนุนกันหน่อยนะครับ

จากคุณ : oat
เขียนเมื่อ : 15 ต.ค. 52 22:15:43 A:115.67.3.111 X: TicketID:237996

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com