Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ต๊ะกุ๊กไทย] ชวนมาแง้มประตูเข้าครัวกันครับ llllllll ข้าวหมูกระเทียมไขดาว llllllll อาหารยอดฮิตตอนหิว และเป็นเมนูเก็บตก  

สวัสดีครับ สำหรับเทศกาล วันศุกร์แห่งชาติ แหม๋เร็วๆจริงๆเลยครับ วันนี้หลายที่คงจะวุ่นวาย หลายคนคงจะวุ่นใจ นั่ง เดิน วิ่ง เป็นตัวเลขกันเลยทีเดียว ต๊ะเล่นไม่เป็นเลย!!! โต๊ด เต็ง ล่าง50 บน50 ตัวแถม20หักไปเลยพี่ เล่นไม่เป็นจริงๆครับ ฮ่าๆๆๆๆ

เอ๊ะๆ งง อะไรนั่น ใครรู้ช่วยบอกที อิอิ เมื่อวานต๊ะห่างหายไปหนึ่งวันแน่ะ มัวแต่ไปขูด ขัดเลข อุ้ยไม่ใช่ วุ่นๆนิดหน่อยครับ เลยไม่ได้มีเวลาเข้ามาเลย บวกกับ ตอนนี้ กำลังดุแลไหจัว ตัวเองให้เข้มแข็ง เอิ๊กๆๆ นอกเรื่องซะเยอะ มาเข้าเรื่องกันดีกว่าครับ

พอดีว่า เมนูนี้ ส่วนใหญ่ตามร้านอาหารตามสั่งจะป็นเมนูต้นๆ กันเลยทีเดียว รองมาจากผัดกระเพรา อันยอดฮิต นึกอะไรไม่ออก สั่งเมนูแบบนี้ไว้ก่อน บวกกับวันที่ต๊ะไม่รู้จะทำอะไรทานด้วยครับ

ช่วงนี้ เลยเก็บอาหารที่เป็นเนื้อสัตว์ทำกินให้หมด ก่อนที่จะเข้า เทศกาลกินเจครับ วันนี้หลายๆคนคงจะเตรียมตัวล้างท้องกัน เพื่อพรุ่งนี้รับเทศกาลกินเจ ต๊ะก็เป็นหนึ่งในจำนวนนั้นครับ ต๊ะทานมาได้พึ่งจะ 5-6 ปีเองครับ

ซึ่งเมื่อก่อนไม่เคยคิดจะทานเลย ยังจะได้ยายของต๊ะทานเจเป็นประจำ ตอนเด็กๆ จำยังได้ดีครับ พอใกล้วันกินเจ ยายก็ล้างกระทะ หม้อ และอุปกรณ์ต่างๆ แยกไว้ต่างหากเลยครับ จะมีอยู่เมนูนึงยายชอบทำ และต๊ะก็ชอบกิน พอยายทำเสร็จ ก็จะเอาไปแอบไว้ในซึ้ง

เพราะอยากเอามาปนกับอาหารที่มีเนื้อสัตว์ เพราะยายกินเจอยู่คนเดียว ยายก็จะแบ่งเมนูนั้นให้ต๊ะบ่อยๆ ยายจะเป็นคนตักให้ เป็นเมนูที่ง่ายจริงๆครับ เมนูนี้เดี๋ยวค่อยว่ากันอีกทีครับ วันนี้ตามต๊ะมาเข้าครัวกันก่อนดีกว่าครับ กับเมนูง่ายๆ และพร้อมที่จะเข้าเทศกาลกินเจ

แก้ไขเมื่อ 16 ต.ค. 52 10:38:41

จากคุณ : ต๊ะกุ๊กไทย
เขียนเมื่อ : 16 ต.ค. 52 10:37:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com