Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กินข้าวหมดจาน เหมือนที่บ้านอดอยากเลย 555  

ได้งานที่ใหม่ครับ ทำแถวสีลม
พักเที่ยงทีคนก็เฮกันแย่งกิน เป็นพนักงานออฟฟิสต้องแย่งกันทุกอย่าง
แย่งขึ้นรถ ลงรถ เบียดกันขึ้นรถไฟฟ้า แย่งกันซื้อกาแฟ กินข้าวกลับบ้านก็อีก
เหนื่อยมาก

ช่วงวันแรกผมไปกินข้าวกับรุ่นพี่ผู้หญิงร่วมงาน
สั่งข้าวมากินหมดจาน.....เขาไม่พูดอะไร
วันที่สองกินหมดเกลี้ยงจานไม่เหลือสักเม็ดอีก.....แซวว่าหิวเหรอ
วันที่สาม เหมือนเดิม แต่ดีกรีเริ่มสนิท.....กินกะจะไม่เหลือให้หมาเลยเหรอ

วันต่อมา......โห  ทำไมไม่กินจานไปด้วยหล่ะนั่นน่ะ ท่าจะหิว

มาวันนี้สุดทน จะมายุ่งอะไรกับระบบการกินของกุนักหนา
"กินเหมือนที่บ้านอดอยากเลยอ่ะ 555"

หมดและความอดทน จะอะไรกันนักหนากับอีแค่กินข้าวเกลี้ยงเนี๊ยะ
พี่กินทิ้งกินขว้างมันก็เรื่องของพี่ ผมไม่เห็นจะว่าอะไรเลย
สั่งนู่นสั่งนี่เพราะหิว แต่เอามากินไม่หมด ทิ้งเสียของ ผมก็ไม่เคยแซวทั้งที่น่าจะแซวมากกว่า
 บ้านผมกินข้าวหมดจานไม่ได้เรียกว่าอดอยาก แต่เรารู้คุณแม่โพสพ
และนึกถึงคนอื่นที่ไม่มีอันจะกิน

ตอนเด็กๆมีกันสี่พี่น้องถ้ากินข้าวไม่หมดแม่ฟาดตามจำนวนเม็ดข้าวที่เหลือ
หันมาดูเด็กสมัยนี้ เห้อ

ถ้าผมไม่หิว ผมก็จะสั่งลดข้าว
  ถ้าไม่กินถั่วงอกก็ไม่สั่งถั่วงอก
  ถ้าสั่งมาแล้วไม่อร่อยผมก็จะบ่นตามประสา แต่จะยัดลงท้องหมด
  ไม่ใช่ลิ้นเทวดา และรสนิยมก็ไม่มากมายอะไร เมื่อก่อนกินข้าวกับเกลือยังกินได้

รู้ประมาณตัวเองดีที่สุด ถ้ายังไม่รู้เลยว่าตัวเองต้องการอะไรก็คงจะลำบาก
เช่น ไม่รู้ว่าวันนี้จะกินอะไรมากน้อย ปริมาณเท่าไหร่

ก่อนพักเที่ยงผมจะคิดแล้วว่าอยากกินอะไร ถ้าหิวมากจนมือสั่นและอยากกินไปหมด ผมก็จะระงับความอยากไว้ชั่วคร่ สั่งข้าว  อาหารจานหลักมากินก่อน กินไปหมดจานนั่งรอเพื่อนสักครู่ ก็จะรู้เองว่าเรายังอยากกินอะไรอยู่อีกรึเปล่า ถ้าอยากก็ค่อยซื้อ เพราะถ้าซื้อตอนที่กำลังหิว รับรองว่าแหลก

ที่มาบ่นวันนี้ไม่ใช่จะเอาเรื่องมากอะไร เข้าใจว่า รสนิยม ฐานะ หรือความคิดมันต่างกัน ไม่มีใครถูกใครผิด
  คุณกินข้าวเหลือค่อนจานเพื่อแสดงให้ชาวโลกรู้ว่าคุณมีอันจะกินก็เรื่องของคุณ

ส่วนผมจะกินเกลี้ยงจนแทบจะเลียจานมันก็เรื่องของผม

พรุ่งนี้เป็นต้นไป ถ้าเขายังแซวกันอีกผมคงจะอธิบายให้เขาฟังแบบนี้บ้างแล้วหล่ะ  รุ่นพี่ก็รุ่นพี่เหอะ

แก้ไขเมื่อ 22 ต.ค. 52 20:31:04

จากคุณ : ด.ช.ผไทกินไข่ทั้งเปลือก
เขียนเมื่อ : 22 ต.ค. 52 20:22:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com