Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไม่ไหวแล้วเว้ย!! ตั้งแต่เจ๊ร้านข้าวมันไก่หายไปกับเรน?!  

เอ่อ... แค่อยากจะระบายความรู้สึกซักเล็กน้อยก่อน

ผมเนี่ยชอบกินข้าวมันไก่มาก~~ก ตอนเด็กๆ นี่กินมันทุกวัน

พูดง่ายๆ กินข้าวมันไก่มากกว่าไปเรียนหนังสือซะอีก

กินกันจนเค้าว่ากันว่าผมเป็นลูกร้านข้าวมันไก่ ไม่ใช่ลูกแม่ผมก็แล้วกัน(ดู๊~ ชาวบ้านคิดได้ - -")

ตอนเด็กๆ ก็ไม่คิดอะไรมากหรอกครับ มีให้กินก็กินไปงั้นๆ ชอบกินอยู่แล้ว

พอโตมาหน่อย พ่อไปซื้อข้าวมันไก่ที่ตลาดมาให้กิน ตอนแรกก็คิดว่าข้าวมันไก่ธรรมดา

แต่ที่ไหนได้ มันอร่อยมาก~~~~~~ก ทั้งข้าว, ไก่, น้ำจิ้ม, น้ำซุป

ตายล่ะคุณขา~~า เกิดมาไม่เคยกินข้าวมันไก่ที่ไหนอร่อยเท่านี้มาก่อนเลย ให้ตายเหอะ!!

ครั้งแรกที่กินเข้า เหมือนได้สัมผัสกับสวรรค์ดั่งไปเดินเล่นที่ทุ่งดอกทานตะวันที่ไหหลำกันเลยที่เดียว(กินจนบ้าไปแล้วตู!!)

เอาล่ะกลับเข้าเรื่อง จากวันนั้นเรื่องราวก็ผ่านไปได้หลายปี ผมก็ไปซื้อกินเป็นประจำแหละครับ

กินมันตั้งแต่ราคาห่อล่ะไม่เท่าไหร่ จนราคาข้าวมันไก่แพงกว่าราคาน้ำมันผมก็ไม่หยั้นที่จะกิน

แต่หลังๆ ไม่นานนักก็มีโปสเตอร์ของเรนมาติด ตอนแรกก็อันสองอัน หลังๆเริ่มมีเยอะขึ้นๆ

คิดในใจว่าเจ๊เจ้าของร้านนี่น่าจะชอยเรนมากเลยนะเนี่ย

(แต่แอบคิดในใจ.. แกไม่ได้ดูสภาพร้านแกกะเรนหน่อยเหรอ ร้านข้าวมันไก่แต่มีรูปเรนโชว์ซิกแพคล่ำๆอยู่ เวลากินแล้วเงยหน้าขึ้นไปดู อะหือ~~ อยากกินซิกแพคเรนกันเลยทีเดียว เนื้อแน๊นแน่นเนอะ ฮ่วย!!)

และแล้วช่วงเวลาอันเลวร้ายก็มาถึง... เจ๊หายตัวไป?

ลางร้ายมันเริ่มขึ้นก็เมื่อตอนที่ร้านของเจ๊แกปิดไป 1 อาทิตย์เต็มๆ ผมถามแม่เค้าไปไหน?

แม่ผมบอกเค้ารวยแล้วมั้งอาจจะเลิกขาย ผมได้ยินอย่างนี้แล้ว... หัวใจผมสลายในทันที(เว่อได้อีก)

แล้วมันก็จริงครับ เจ๊แกเลิกขายแล้วจริงๆ ผมถึงนึกเสียใจประดุจดั่งควายที่บ้านตายไปหลายตัว

แต่ไอ้ที่มันน่าช้ำใจกว่าก็คือ มันมีร้านข้าวมันไก่ร้านใหม่มาขายที่เดิมครับ

ตอนแรกก็มีความหวังในใจว่า เอ้อ~ ของเค้าคงจะอร่อยเหมือนกันแฮะ เจ๊แกอาจจะขายสูตรให้แล้วเอาเงินหนีไปกับเรนก็ได้!!

แต่กลับกลายเป็นว่าเรื่องมันเลวร้ายกว่าที่คิด ครั้งแรกที่สั่งมากินคิดในใจเลยว่า...

นี่มันข้าวมันวิญญาณไก่นี่หว่าเห้ย!! โปรดอย่าเรียกมันว่าเนื้อไก่เลยครับ เรียกว่าฝอยไก่จะดีกว่า

ไ่ก่ให้น้อยมาก~~~~ก ข้าวก็ให้น้อยอิ๊บอ๊าย น้ำจิ้มกินแล้วอยากตาย น้ำซุปหรือต้มกระดูกควายกันแน่วะเนี่ย

เป็นข้าวมันไก่ที่รสชาติเลวร้ายมาก~~~~~~~~~ก ผมกินครั้งนั้นครั้งเดียว แล้วเลิกกินไปเลย

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

มาเข้าเรื่องกันจริงๆซะทีดีกว่า

ที่จริงแล้วผมอยากจะให้ช่วยแนะนำร้านข้าวมันไก่เด็ดๆที่อยู่ในกรุงเทพฯให้หน่อยครับ

นี่ผมใกล้จะออกเจแล้ว อยากจะไปประเดิมด้วยข้าวมันไก่ แต่ที่กินๆอยู่นี่พูดได้เต็มปากเต็มคำว่าไม่โดนเล้ย~~

เห็นเค้าว่าทั้งนั้นอร่อยที่นี้อร่อย แต่ไม่เคยไปจริงๆว่ามันอร่อยแค่ไหนกัน อยากจะให้ทุกๆคนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

บอกชื่อร้าน สถานที่ตั้งพอสังเขปเอาแบบสังเกตง่ายๆลองดูนะครับ ผมจะไปตะลุยชิมมันทุกที่(ถ้ามีแรงไปไหวนะ เหอๆ)

ปล.มันเล่นกันอย่างงี้เลย ร่ายยาวซะตั้งนาน อยากรู้แค่ร้านข้าวมันไก่แค่เนี๊ยะ - -"

จากคุณ : ไร้ซึ่งถ่าน...
เขียนเมื่อ : 27 ต.ค. 52 06:35:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com