Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ต๊ะกุ๊กไทย]......... ชีพจรลงเท้า ตอน เที่ยวจริง อิ่มจัง lll พาไปไหว้พระหลวงพ่อโบถส์น้อย และต่อด้วยส้มตำแบบทู๊กกถูก lll  

สวัสดีคครับ สำหรับวันหยุดสิ้นเดือน และคืนปล่อยผี ช่วงนี้ต๊ะห่างหายการทำอาหารไปนานเกือบอาทิตย์ได้เลยครับ เพราะว่าพอออกจากเทศกาลกินเจ ก็มัวแต่ตระเวนหาของกินไปเรื่อยเลยครับ กินเยอะกว่าปกติซะอีก เหมือนตายอดตายอยาก มาจากไหน อิอิ

เมื่อคืนต๊ะไปมีโอกาสนัดสาวๆรุ่นพี่ และน้อง จากที่ทำงานเก่าครับ ถึงแม้เราจะไม่ได้ทำนด้วยกันแล้ว แต่มิตรภาพนั้น จะอยู่ที่ไหนก็ทำให้เราจะได้เจอกันจนได้ ไม่น่าเชื่อนะครับ ว่าเราคุยโทรศัพท์กันทุกอาทิตย์เป็นเวลา1ปีแล้ว ถ้าทำงานแล้วเจอเพื่อนร่วมงานดีๆแล้วมีความสุขอย่างมากในการทำงานครับ

เลยลืมบอกเลยว่าเรานัดไปไหว้พระกันที่วัดอัมรินทร์(หลวงพ่อโบถส์น้อย)ย่านฝั่งธน วัดนี้ที่มาที่ไปเท่าที่ทราบนะครับ ในสมัยสงครามโลกครั้งที่2ได้มีการทำสงครามกันระหว่างไทยกับญี่ปุ่น ทางญี่ปุ่นได้ทิ้งระเบิดลงที่วัดแห่งนี้ซึ่งทำให้โบราณสถานต่างๆได้ถูกทำลายไปเกือบหมด

แต่มีสิ่งหนึ่งที่มิได้โดนทำลายไปด้วยนั่นก็คือ องค์หลวงพ่อที่ประดิษฐ์สถานอยู่ภายอุโบสถหลังเล็ก จากนั้นได้มีคนมากราบไหว้อยู่เป็นเนืองๆด้วยความศักสิทธิ์ของหลวงพ่อ ก็ได้แพร่ขจรไปเรื่อยๆทำให้มีคนมีกราบไหว้บนบานศาลกล่าวกันมากขึ้น

สิ่งของที่นิยม มาบนกันนั้นก็คือ ไข่ต้ม แต่ของสิ่งนี้มิทราบด้วยเหตุใดถึงเป็นไข่ต้ม งานวัดนี้จะมี2ครั้งครับ อยู่ระหว่างเดือนมีนาคมหรือช่วงเมษายน และ เดือนพฤศจิกายนในช่วงลอยกระทงนั่นเองครับ วัดจะอยู่ติดกับ รพ.ศิริราช ด้านข้างติดกับคลองบางกอกน้อยที่ตัดมาจากแม่น้ำเจ้าพระยา และใกล้กับสถานีรถไฟบางกอกน้อยเก่า

ที่มีภาพยนต์เรื่อง คู่กรรม (โกโบริและอังสุมารินทร์นั่นเอง) และไปต่อกันด้วยร้านส้มตำน้ำตก ที่แสนถูกจริงๆครับ ในมุมมองของต๊ะนะครับ ซึ่งร้านไม่ไกลจากที่วัดเลยครับ ยังงัยตามต๊ะไปเที่ยว และกินด้วยกันเลยครับ (หากข้อมูลผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ)

จากคุณ : ต๊ะกุ๊กไทย
เขียนเมื่อ : 31 ต.ค. 52 14:26:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com