Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

// รบกวนคนอยู่แถวตลาดพลูตอบทีจ้า //  

เราเพิ่งย้ายมาอยู่คอนโดย่านท่าพระค่ะ หารีวิวร้านอาหารแถวตลาดพลู มีร้านที่เจอบ้างไม่เจอบ้าง เพราะแถวนั้นของกินเยอะ แต่บางร้านเปิดกลางวัน บางร้านกลางคืน

เราสะดวกไปแต่กลางคืนจ้า และแล้ว ก็ซื้อผิดเจ้าจนได้ (คิดว่านะ)
ร้าน ขนมหวานตลาดพลูค่ะ เราไปซื้อร้านริมถนน ตอน6 โมงเย็น เหลือเยอะเลยค่ะ เราก็ไม่คิดอะไร ก็ซื้อมาค่ะ ขนมหม้อแกงฟักทอง ซื้อมาอย่างเดียว เพราะไม่แน่ใจว่าอร่อยจริงมั้ย ก็เดินๆ ไปร้านข้างในแถวๆทางรถไฟค่ะ

ก็เจออีกร้าน (เริ่มงง) แต่อีกร้าน เขียนว่า ไม่มีสาขา เราเลยถามว่าคนละร้านกะริมถนนเหรอ เค้าบอกคนละร้าน แถมร้านนี้หมดเกลี้ยงเลยค่ะ จะซื้อมาชิมเค้าก็บอกถาดนี้ไม่ขาย (ไม่รู้ทำไม แต่เหมือนเค้ากำลังจะ wrap ค่ะ)

แล้วเราก็ไปนั่งกินขนมหวานริมทางรถไฟ ขนมหวานก็มี 2 เจ้าอีก พวกน้ำแข็งไสอะค่ะ แต่ร้านนี้น่าจะอร่อยกว่าร้านที่อยู่ข้างในๆเลย ดูไม่ค่อยมีคนน่ะค่ะ แล้วพอกินก็อร่อยจริงๆด้วย ร้านริมรางรถไฟน่ะค่ะ

มาถึงขนมหวานหม้อแกงที่เราซื้อมา เราไม่ได้กินน่ะค่ะ พอดีมีคนจรจัดเค้าเดินมาขอเงิน เราเลยให้ขนมไปเลย (ไหนๆก็ซื้อผิดละ ไม่ชิมมันซะเลย เอ้า แหะๆ)

อยากถามคนถิ่นตลาดพลูค่ะ ว่าตกลงขนมหวานตลาดพลูเจ้าอร่อยคือด้านในใช่มั้ยคะ ไปตอนเย็นแล้วเกลี้ยงเลยเนี่ย ขอบคุณนะคะ

ปล.เมื่อวานมีเหมือนงานวัดแถวๆนั้นค่ะ แวะบอกนิดนึงว่า ข้าวหมกไก่อร่อยมากกกกกกกกกกกกกกกก เหมือนเค้ามาเฉพาะมีงานค่ะ เพราะเห็นป้าคนนึงแกคุยกะเจ้าของร้านว่า เมื่อวานมีงานวันแรกไม่เห็นมาขาย แต่เราก็ไม่คิดว่าจะอร่อยขนาดนี้เลยลืมถามว่า มาทุกวันอะไร เหมือนไม่ได้มาขายประจำน่ะค่ะ ปรากฏกลับไปบ้านกิน ข้าวหอมมากกกกกกกกก ไก่อร่อยมากกกค่ะ ไม่รู้เวอร์ไปมั้ย  เกิดมาไม่เคยกินข้าวหมกไก่อร่อยขนาดนี้ เพราะเราไม่ชอบกลิ่นเครื่องแกงแรงๆค่ะ มาเจอเจ้านี้ ข้าวเค้าหอมมาก หอมแบบไม่แรงด้วยค่ะ

ปล.ซะยาวเลย อยากเล่าน่ะค่ะ อย่าลืมตอบเราเรื่องขนมหวานทีนะคะ ข้องใจสุดๆ แหะๆ

แก้ไขเมื่อ 12 พ.ย. 52 12:03:55

จากคุณ : rabbitychan
เขียนเมื่อ : 12 พ.ย. 52 12:02:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com