Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 173 ... ขนมจีนไก่ฉีก ... เมนูด่วนจี๋  

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาวก้นครัวทุกคน ... พี่ก้อยหายหน้าจากห้องนี้ไปหลายเดือนแล้วนะคะ แต่พอมีเวลาก็ยังเข้ามาอ่านทู้ของพวกเราๆ กันอยู่เสมอ

ตอนนี้พี่ก้อย settle ชีวิตตัวเองได้ลงตัวพอสมควรแล้วค่ะ ได้เลือก ... แล้วก็ได้ตัดสินใจสิ่งสำคัญในชีวิตไป พี่ก้อยคิดว่า สุดท้ายแล้ว การที่เราเข้าใจตัวเอง รู้ว่าตัวเองต้องการอะไร คิดอะไรทำอะไรลงไปโดยไม่ emotional มันเป็นสิ่งที่จะตอบโจทย์ตัวเองได้สมบูรณ์ที่สุด

จากมนุษย์เงืนเดือน ตอนนี้กลายมาเป็นแม่ครัวอย่างเต็มตัวแล้วค่ะ ฮ่าๆๆๆๆ

พี่ก้อยทำงานที่เชลล์มาทั้งหมด 19 ปี นะคะ 19 ปีเนี่ย ในความคิดของพี่ก้อย พี่ก้อยว่ามันแป๊บเดียวจริงๆ ทำงานเพลินจนพลาดอะไรหลายๆ อย่างไปเหมือนกัน   จนมาเกิดเหตุเมื่อไม่นานมานี่ เริ่มรู้สึกว่าไม่ค่อยจะสนุกกับงานแล้ว คนเราพอไม่สนุก อะไรๆ มันก็เป็นเหตุไปหมด จากเคยทำงานจันทร์ถึงศุกร์ แล้วตอนศุกร์เย็นก็มาเขาใหญ่ พออาทิตย์เย็นๆ หรือจันทร์เช้าก็กลับมาทำงานต่อที่กรุงเทพ จากที่เคยอึดๆๆๆ ไม่เคยเหนื่อย ... ทำไมน้อ ... มันช่างเหนื่อย

มันถึงได้มีเวลามามองตัวเองไงคะ ... ว่า ช้านจะเอายังไง

สุดท้ายก็เลือกค่ะ พี่ก้อยก็เลยเลือกมาอยู่ที่มันใกล้ป่าใกล้เขา แหม ... ของชอบเลยนะคะป่าเนี่ย ชีวิตเรียบๆ ง่ายๆ สบายๆ ไม่ต้องแต่งตัวมากมาย เสื้อยืดกางเกงยีนส์ (แต่ยังขอแอบกรีดตาดำปื๋อหน่อยนะคะ ฮาๆๆๆ)

แต่ยังไง พี่ก้อยก็ยังกลับกรุงเทพค่ะ จะอยู่กรุงเทพสองวันคือ จันทร์-อังคาร ได้มีเวลาทำอาหารให้คุณพ่อกินอีกแล้วค่ะ หลังจากร้างรามานานมาก การตัดสินใจหนนี้ของพี่ก้อย คุณพ่อก็คงพอใจไม่น้อยนะคะ เพราะอย่างน้อยก็ได้กินข้าวกับลูกสาวถึงสองวันในหนึงอาทิตย์

วันนี้พี่ก้อยเอาเมนูง่ายๆ สบาย ... สบาย วันอยู่บ้านมาให้ดูกันนะคะ รับรอง ถ้าของครบเนี่ย ใช้เวลาทำไม่นานเลย

เมนูนี้ เจ้าเต้ย หลานยายจุล เคยมากินที่เขาใหญ่ค่ะ อาทิตย์ที่ผ่านมา เจ้าเต้ยแวะไปหา บ่นๆ อยากกินเมนูนี้ แต่พอดีอาทิตย์ที่แล้วไม่ได้ทำค่ะ เจ้าเต้ยโวยใหญ่ ... ไม่เป็นไรๆ เต้ยๆๆ มาแวะกินที่ทู้นี้นะจ้ะ

จากคุณ : Jekyll and Hyde
เขียนเมื่อ : 12 พ.ย. 52 13:10:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com