Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

###เคยสั่งน้ำแร่แต่ได้น้ำกรองไหม...ถ้าอยากเจอไปร้านนี้สิ....ในเซ็นทรัลลาดพร้าว......##  

ไปร้าน noodi สาขาเซ็นทรัลลาดพร้าว

ได้สั่งอาหาร และน้ำเปล่า 1 ขวด

พนักงานได้นำน้ำมาเสิร์ฟ โดยได้เปิดขวด minere รินใส่แก้วให้

เพื่อนได้ดื่มจากแก้ว และดื่มจากน้ำขวด และบอกว่า ไม่ใช่น้ำแร่

ด้วยความสงสัยจึงดื่มน้ำจากแก้ว แต่แยกไม่ค่อยออก จึงดื่มจากขวด พบว่า มีกลิ่นคลอรีน

ซึ่งเคยดื่มน้ำแร่ minere ไม่ใช่รสชาติแบบนี้แน่นอน

เพื่อนบอกว่า เสียความรู้สึกให้ cancel อาหารก่อนที่จะมาเสิร์ฟแล้วรีบออกไปดีกว่า

แต่ด้วยความที่ไม่เคยเชื่อเรื่องเล่าว่า ร้านอาหาร มักจะแอบเติมน้ำใส่ขวดมาหลอกขาย

จึงอยากทราบเหตุผลด้วยการเรียกผู้จัดการและสั่งน้ำ minere อีกหนึ่งขวด (เพื่อนำมาเปรียบเทียบกัน)

ผู้จัดการหายไปสักพัก แล้วเดินมาบอกว่า น้ำหมดค่ะ

ซึ่งเป็นจุดเริ่มต้นของการสนทนา

ผู้จัดการ : น้ำหมดค่ะ

M : ok, เคยดื่มน้ำ minere นะคะ แต่รสชาติของน้ำในขวดนี้ไม่ใช่น้ำแร่ มันมีกลิ่นคลอรีน มันเป็นน้ำก็อก.

ผู้จัดการ : ค่ะ พอดีวันนี้ขายดีมาก น้ำหมดค่ะ เลยเอาน้ำกรองมาให้

M : ……..แต่คุณเอาน้ำกรองมาใส่ขวดแร่ขายแบบนี้เป็นการหลอกลวงลูกค้านะคะ

ผู้จัดการ :  วันนี้ขายดีมาก น้ำที่สั่งมาหมด ไม่มีสต็อกเลย...แต่น้ำกรองนี่ก็สะอาดนะคะ เหมือนน้ำจากขวดเลย

M: มันเป็นเรื่องปกติเหรอคะที่ทำแบบนี้

ผู้จัดการ : ค่ะ เพราะว่าไม่อยากให้เสียลูกค้า เห็นลูกค้าเดินเข้ามา.....

M : ทำไมไม่บอกลูกค้าว่าน้ำหมดหล่ะคะ จะได้ไม่สั่งหรือไปสั่งอย่างอื่น คุณทำการค้าแบบนี้เหรอคะ

ผู้จัดการ : เอางี้ละกัน เรา cancel น้ำให้ เปลี่ยนเป็นน้ำอย่างอื่นได้นะคะ เอาน้ำอะไรดีคะ

M : ..................

ผู้จัดการ : เปลี่ยนเป็นน้ำอย่างอื่นได้นะคะ เอาน้ำอะไรดีคะ.....

M (คุยกับเพื่อน) :  cancel ไปเลยดีกว่า

ผู้จัดการ : จะ cancel อาหารทั้งหมดเลยเหรอคะ

M : ....ค่ะ

ผู้จัดการ : ไม่เป็นไร......cancel ได้ ไม่เป็นไร.........ไม่เป็นไร.

M : ................

ผู้จัดการ : นี่ไม่ใช่เรื่องปกตินะคะ

M :...........

นี่คือ บทสนทนาจริง ที่ผู้จัดการยอมรับว่า นำน้ำกรองมาใส่ขวดน้ำแร่ที่ใช้แล้ว มาให้ลูกค้าดื่มต่อ โดยไม่มีคำขอโทษ สักคำเดียว และไม่มีความรู้สึกว่า การนำน้ำกรองมาใส่ขวดน้ำแร่ขายให้ลูกค้าเป็นสิ่งที่ผิด และทำเป็นเรื่องปกติ และไม่ได้รู้สึกอะไรกับการ cancel อาหาร ของลูกค้าจากความไม่พอใจของทางร้าน โดยพูดคำว่าไม่เป็นไรหลายครั้งๆ

ลืมทิ้งท้ายว่า เวลาไปทานอาหารข้างนอกก็ควรจะระวังกันด้วยนะคะ ไม่รู้ว่าก่อนหน้านี้ไปทานร้านอื่น ก็เคยโดนหรือป่าว

ขอแก้ไขเพิ่มเติมรายละเอียด บางอย่างดังนี้
1.จาก "ได้สั่งอาหาร และน้ำดื่ม minere 1 ขวด" เป็น "ได้สั่งอาหาร และน้ำเปล่า 1 ขวด

2.จาก "พนักงานได้นำมาเสิร์ฟ โดยได้เปิดขวดรินน้ำใส่แก้วให้" เป็น "พนักงานได้นำน้ำมาเสิร์ฟ โดยได้เปิดขวด minere รินใส่แก้วให้"

และประโยคสุดท้าย สุดท้ายก่อน หลังจากที่เขาบอกว่าไม่เป็นไร แล้วเราอึ้งไป

ผู้จัดการก็พูดว่า นี่ไม่ใช่เรื่องปกตินะคะ....แต่เราก็ไม่ได้สนใจจะถามต่อว่า

ปกติ น้ำจะขายไม่หมด หรือว่า ปกติจะไม่นำน้ำกรองมาใส่ขวด เพราะว่า

ได้ถามคำถามอย่างชัดเจนในตอนแรกไปแล้วว่าจะ "มันเป็นเรื่องปกติเหรอคะที่ทำแบบนี้"

ทั้งนี้ ที่แก้ไข ไม่ได้เปลี่ยนแปลงสาระสำคัญว่า ทางร้านได้นำน้ำกรองใส่ขวด minere ให้ลูกค้า และโดยให้เหตุผลที่หลังว่าน้ำหมด

เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นเมื่อ วันเสาร์ที่ 14 พ.ย.52  เวลาประมาณ 2-3 ทุ่ม ร้าน noodi ชั้น 3 central ลาดพร้าว

ปล. อยากจะขอแก้ไข หัวข้อกระทู้ จาก สั่งน้ำแร่ ได้น้ำกรอง เป็นสั่งน้ำเปล่าแต่ได้น้ำกรองใส่ขวดน้ำแร่ แต่แก้ไม่เป็นคะ

ขอโทษที่โพสผิดไป

แก้ไขเมื่อ 18 พ.ย. 52 09:12:18

แก้ไขเมื่อ 17 พ.ย. 52 18:42:20

แก้ไขเมื่อ 16 พ.ย. 52 23:55:53

แก้ไขเมื่อ 16 พ.ย. 52 23:54:56

จากคุณ : yesVcan
เขียนเมื่อ : 16 พ.ย. 52 22:04:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com