Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ต๊ะกุ๊กไทย] ชวนมาแง้มประตูเข้าครัวกันครับ iiiii กล้วยฉาบใบเตย iiiii มาแปรรูปแบบใหม่กันครับ และมีข้อแม้สำหรับใครที่จะขาย  

สวัสดีครับ วันนี้เริ่มอากาศเย็นๆเข้ามาอีกวันนึงแล้วนะครับ หลังจากที่อากาศแปรปรวนมาได้ซักพัก เดี๋ยวฝนตก เดี๋ยวแดดออก จนสับสนกันเลยทีเดียว ว่าอยู่ในฤดูไหนกันแน่ ขอให้หนาวจริงๆซักทีเหอะๆๆๆ เพราะจะได้มีคนมากอด เอิ๊กๆๆ

วันนี้ต๊ะไม่ได้เอาเมนูอาหารคาวมาฝากกันนะครับ แต่เป็นขนมนั่นเอง พอดีเมื่อ 3-4 วันก่อนไปเดินตลาดตอนเช้าครับ แล้วเห็นกล้วยตามแผงเยอะมาก ทั้งดิบ ทั้งสุก แถมราคาไม่แพงอีกด้วย ก็เลยคว้ามาครอบครองกันซัก 5 หวี ตอนแรกหวีละ 10 บาท ก็ว่าถูกแล้ว

แต่!!!!!!! สำหรับต๊ะนั้น มันน่าจะได้ถูกกว่านี้ ก็เลยต่อรองกับแม่ค้า จนได้เหลือหวีละ 8 บาท แฮปปี้ครับ มีคนเคยบอกว่าซื้อของอย่าไปต่อเค้าเลย หรือ ไม่เอาหรอกไม่กล้าต่อ แต่สำหรับต๊ะ ต๊ะคิดว่าของขายที่สามารถต่อรองได้ก็ไม่ได้จะผิดอะไรที่คิดจะต่อราคา เพราะก็เป็นความพึงพอใจของเราและคนขายที่จะลดราคาให้

ในเมื่อได้กล้วยมาเป็นสมบัติขอตัวเองแล้ว อิอิอิ ก็คิดเอาไว้แล้วครับ ว่าจะทำอะไร แต่!!!! ถ้าจะทำแบบเดิมๆนั้น คนที่ได้รับ ก็คงจะรู้สึกธรรมดาแน่ๆ ไม่ใช่ว่ารูปแบบเดิมไม่อร่อยแต่อย่างใด แต่การปรับนั้นสามารถทำให้อาหารเมนูนั้นดูน่าสนใจยิ่งขึ้น ทั้งรูป รส กลิ่น สี หรือ แม้แต่มูลค่าของตัวมันเอง

วันนี้จึงต๊ะได้นำสูตรนี้มาให้ได้ดูกันครับ การที่เราจะได้พัฒนา และคิดสูตรขึ้นมาใหม่เลยนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายๆ สูตรนี้ก็เช่นกัน กว่าจะคิดให้ลงตัวว่าจะเอาอะไรมาใส่ลงไปแล้วมันเข้ากันได้มากที่สุด มีคนคนนึงบอกต๊ะว่า ทำไมถึงไม่จดลิขสิทธิ์ไปซะ

ต๊ะก็ได้แต่ฟัง แต่ไม่ได้ตอบอะไรออกไป และมีถามอีกว่าเอาสูตรมาลงในเนตแบบนี้ได้อะไรเนี่ย ต๊ะก็ตอบได้คำเดียวว่า ความสุขมั้ง!!! "และที่ต๊ะบอกไปว่า มีข้อแม้นั้น ใครที่คิดจะนำไปเป็นอาชีพ ต๊ะขออย่างเดียวว่าห้ามนำไปจดลิขสิทธิ์เป็นของตัวเองเด็ดขาด!!" เพราะการบอกสูตรนี้ต๊ะบอกให้ด้วยใจครับ ตามต๊ะมาเข้าครัวกันดีกว่าครับ

จากคุณ : ต๊ะกุ๊กไทย
เขียนเมื่อ : 17 พ.ย. 52 14:21:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com