Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

<<Spinnecker>> เง้ออออ พลาดไปแล้วววว ขอแก้ไขสูตรน้ำปรุงแตงกวาดองจากกระทู้แนะนำคร้าบ ใครจะเอาไปทำมาดูหน่อยนะครับ !!!!  

สวัสดีครับ ผิดพลาดไปแล้วครับ ข้าน้อยสมควรตาย ฮือๆๆๆ

วันนี้มานั่งนึกๆกับกระทู้แตงกวาดองเมื่อคืน รู้สึกติดๆอะไรไปอย่างนึง นึกไปนึกมาปิ๊งเลยครับ ว่าสูตรที่ให้ไปมันต้องปรับอีกครับ

เรื่องของเรื่องคือตอนที่ผมเอาสูตรน้ำ 1 ลิตร น้ำส้ม 100 กรัม เกลือ 40 กรัม น้ำตาล 80 กรัมมาให้ในกระทู้สอนทำแตงกวาน่ะครับ ผมลืมนึกไปว่าน้ำส้มสายชูที่ผมใช้ผมเอาแบบที่เตรียมเป็นแบบเข้มข้นแล้วจากโรงงานมาใช้ ถ้าคนที่เอาสูตรนี้ไปใช้กับน้ำส้มสายชูกลั่นทั่วๆไปตามบ้านมันจะเพี้ยนครับ !!!

ดังนั้นขอแก้สูตรดังนี้นะครับ

ส่วนผสมของน้ำปรุงแตงกวาดอง

น้ำ                                                    1  ลิตร
น้ำส้มสายชูกลั่น 5% ยี่ห้อใดก็ได้         300  กรัม
น้ำตาลทราย                                    350  กรัม
เกลือ                                               40  กรัม

ใช้ตามสูตรนี้เลยครับ ไม่มีผิดแน่นอนครับ แห่ะๆๆ

ต้องขอโทษจริงๆนะครับถ้าเกิดใครเอาไปทำแล้ว

ถ้ายังไงก็ขอตัวก่อนล่ะครับ สวัสดีคร้าบบบบบ

ปล. ส่วนท่านที่ถามว่าใช้น้ำส้มหมักแทนได้มั๊ยก็ตอบว่าใช้ได้ครับ ใช้แทนน้ำส้มสายชูกลั่นได้ตามสัดส่วนเลยครับ

จากคุณ : Spinnecker
เขียนเมื่อ : 25 พ.ย. 52 20:36:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com