Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผัดกระเพาะปลาผัดแห้งยังไง ให้ได้ออกมาแห้งจริงๆคะ  

สวัสดีค่ะ ซุ่มอ่านห้องก้นครัวมาแรมปีเพิ่งได้ตั้งกระทู้คราวนี้เอง
เป็นมือใหม่หัดทำกระเพาะปลาค่ะ อยากกินมากๆแต่อยู่ญี่ปุ่นนี่ไม่มีให้กินเลย
ลองเซิร์ชหาจนเจอร้านไทยที่ขายกระเพาะปลาแห้งแบบหลอดเล็กๆมา เพิ่งได้ลองทำวันนี้วันแรกค่ะ

ออกมาหน้าตาดูโอเค รสชาติก็ใช้ได้อยู่ แต่กินๆไปรู้สึกว่าตัวกระเพาะปลาส่วนใหญ่มันยังไม่แห้งเท่าที่เราต้องการเลยค่ะ
แถมบางส่วนบอกไม่ถูกมันนิ่มๆหยุ่นๆ(แถมแฟ่บๆด้วย) กินแล้วรู้สึกเหมือนจะแฉะๆหยึยๆนิดนึงน่ะค่ะ
ที่เคยกินที่ร้านอาหารจีนที่ไทย (ร้านเกี๊ยกหูฉลาม แถวสุรวงศ์น่ะค่ะ) กระเพาะปลามันจะกลมฟู นิ่มแต่แห้งสนิทไม่รู้สึกเปียกๆหยึยๆอย่างนี้เลยค่ะ

ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะชนิดของกระเพาะปลาที่ต่างกันหรือว่ามีเทคนิคอย่างอื่นเสริมหรือเปล่าคะ
เราใช้วิธีต้มกระเพาะปลากับขิงและเหล้าจีน แล้วเอามาขยำกับแป้งข้าวโพด(เผอิญแป้งมันหมดพอดี)
ก่อนผัดก็ทิ้งระยะไว้เป็นชั่วโมง แล้วก็ผัดไฟแรงสุดค่ะ (ใช้เตาแก๊สปิคนิค แต่กระทะเทฟลอนนะคะ)
ปรุงรสด้วยซีอิ๊วขาว น้ำมันหอย และ เหล้าจีนนิดหน่อยค่ะ มีใส่น้ำซุปจากเปลือกกุ้งลงไปติ๊ดนึงตอนท้าย
(เอ หรือเพราะว่าเครื่องปรุงน้ำๆเยอะไปรึเปล่าคะนี่ แต่ส่วนที่โอเคก็รู้สึกว่ายังแห้งไม่ค่อยได้ใจเท่าไหร่เลยค่ะ อยากให้แห้งจริงๆ)

รบกวนผู้รู้ห้องก้นครัวด้วยนะคะ
ซุ่มอยู่ห้องนี้มานาน ได้เมนูกับข้าวอร่อยๆทำกินได้เองแม้อยู่ไกลบ้านเยอะแยะเลยค่ะ ^_^

แก้ไขเมื่อ 29 พ.ย. 52 00:24:35

จากคุณ : White Amulet
เขียนเมื่อ : 29 พ.ย. 52 00:17:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com