Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

........กินๆ.....นอนๆ......แถวๆเกาสมุย...Samui Island..  

...ตามปกติจะเป็นคนที่ไม่ชอบเดินทางซ้ำๆที่เดิมค่ะ นอกจากไปแล้วชอบมากจริงๆ แต่สมุยนี่ ครั้งนี้ถือว่าเป็นครั้งที่ 3 พอดีได้ห้องพักฟรี 3 คืนที่โรงแรม อิมพีเรียลสมุยค่ะ แล้วเพื่อนๆ อยากไปกัน ก็เลยเกิดทริปสั้นๆ นี้ขึ้นมา...ในช่วงฤดูมรสุมพอดี แต่โชคดีที่ไปถึงไม่เจอฝนค่ะ..เลยโดนคนสมุย
แซวว่าพาความแห้งแร้งมาเกาะ..หึ หึ...

.... ก่อนไปเจอกระทู้คุณCalamity ที่แนะนำอาหารของสมุย ก็ว่าจะลองตามไปชิมสักกะหน่อย แต่พอเอาเข้าจริงโชคดีมีเจ้าบ้านเลี้ยง ตลอดเลยก็เลยต้องตามน้ำกันค่ะ…^O^.. แต่มีโอกาสได้ไปชิม อยู่ร้านคือร้านขนมจีนป้าไมตรีค่ะ

...ตอนแรกว่าจะไม่รีวิวทริปนี้หรอกนะค่ะ เพราะว่าเกรงใจเจ้าภาพนะค่ะ ก็เลยไม่กล้าหยิบกล้องขึ้นมาถ่ายรูป เลยมีรูปอาหารน้อยมากๆ แต่ความอลังการของอาหารไม่ว่าจะเป็นกั้งตัวยักษ์ กุ้งตัวเท่า ฝามือราดซอสมะขาม
ปลาเต๋าเต้ยนึ่งซี่อิ๋ว ปลาเต๋าเต้ยหม้อไฟ น้ำพริกกุ้งสด หอยแมลงพู่ตัวโต แกงส้มปักษ์ใต้ เนื้อแกะนิวซีแลนด์ย่าง และอื่นๆอีกที่เจ้าภาพคนขนออกมาให้ทาน ก็เลยต้องเสียมรรยาทนิดหน่อย ^__^.. แต่ก็มีปัญหาอีกแหละค่ะเพราะนั่งริมทะเลค่อนข้างมืดถ่ายแล้วภาพมันเบลอหมดก็เลยไม่มีปัญญาเก็บภาพมากฝากค่ะ ได้แต่ภาพเบลอๆ

....นอกจากพากิน พาดื่ม..พาเที่ยวตลอดสามคืนสี่วัน แถมคืนสุดท้ายยังให้เปลี่ยนบรรยากาศ เปิดห้องให้พักที่โรงแรม Q signature ห้องพักที่มีห้องนอน 3 ห้อง มีห้องครัว มีโต๊ะทานข้าว และมีสระว่ายน้ำส่วนตัวอยู่หน้าห้อง

…ทำเอาทริปนี้ประทับใจในน้ำใจคนเกาะสมุยไปเลยๆค่ะ เชื่อแล้วล่ะค่ะว่าคนเกาะสมุยใจกว้างยิ่งกว่าทะเลจริงๆ...สมกับที่เจ้าภาพบอกว่าทุ่มใจเลี้ยงจริงๆ ค่ะ..ขอบคุณชาวเกาะสมุยค่ะ.

แก้ไขเมื่อ 29 พ.ย. 52 12:24:23

จากคุณ : never the last
เขียนเมื่อ : 29 พ.ย. 52 11:07:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com