Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามความแตกต่างระหว่าง Gelatine และ ผงวุ้นค่ะ  

มือใหม่มากๆค่ะ
เข้าใจว่าทั้งสองอย่างจะทำให้ พวกเต้าฮวย หรือวุ้นทั้งหลายแข็งตัวใช่มั๊ยคะ
แต่อย่างเต้าฮวยฟรุ๊ตสลัด ทำไมถึงต้องใส่ทั้งสองอย่าง

แล้ว Gelatine แบบแผ่น กับ แบบผง สัดส่วนมันต่างกันอย่างไร
เช่น 1 แผ่น เทียบได้กะแบบผง ประมาณเท่าไหร่คะ

เพิ่งหัดทำ เต้าฮวยฟรุตสลัด ครั้งแรก (หลายๆคนอาจว่าหมูๆ) ล่อไปเกือบสองชม ฮ่าๆๆๆ

ถ้าเราทิ้งให้ตัวเต้าฮวยเย็ฯก่อนค่อยตักใส่ แก้วจะได้มั๊ยคะ คือตอนทำเห็นว่ามันร้อน เลยเอาหม้อแช่น้ำนิดนึง แป๊ปเดียวมันเริ่มจับตัวเป็นก้อนๆ เลยรีบตักใส่แก้ว แล้วเข้าตู้เย็ฯเลย (ตัวเต้าฮวยยังอุ่นๆ)  อย่างงี้พอเสร็จเนื้อมันจะออกมาเนียนมั๊ยคะ

ถามเยอะเลย ขอบคุณค่า

จากคุณ : Ouzo
เขียนเมื่อ : 2 ธ.ค. 52 12:29:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com