Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

................................................. อาหารตา อาหารใจ ที่หาไม่ได้อีกแล้ว ...................................  

สวัสดีครับ สำหรับอาทิตย์แรกของต้นเดือน และเป็นเดือนสิ้นปีของปีนี้กันแล้ว เมื่อวันหยุดที่ผ่านใครหลายคน คงจะไปพักผ่อนกัน และไปไหว้พ่อกันแน่ๆครับ

ต๊ะได้มีโอกาสไป ณ ท้องสนามหลวง และ ถนนราชดำเนิน ถึง2 วันด้วยกันครับ เพราะว่าไปวันเดียว แล้วยังเดินดูกิจกรรมยังไม่ทั่วครับ พร้อมกับผู้คนที่หลั่งไหลกันมาเยอะมากๆครับ

ต่างคนก็มาร่วมใจกันกันจุดเทียนถวายพระพรเพื่อแสดงความจงรักภักดิ์ดีกับองค์พ่อหลวงของเรา เมื่อเพลงสดุดีขึ้น เสียงเปล่งร้องจากคนรอบๆข้าง น้ำตาของต๊ะก็ไหลออกมาโดยไม่มีสาเหตุ

ต๊ะไปไปดูการฉายวิทิทัสน์ มีอยู่ภาพนึงยังติดตาอยู่ถึงขณะนี้ พระองค์ท่านได้เสด็จไปบ้านคุณยายท่านนึง คุณยายได้ไปตักน้ำในตุ่ม เพื่อมาถวายให้พระองค์ท่าน พระองค์ทรงดื่มแบบไม่รังเกียจเลยแม้แต่นิด ภาพนี้ทำให้ต๊ะนิ่ง พร้อมกับขนลุกขึ้นมาทันใด

วันนี้ต๊ะเลยขอเก็บถาพในงาน ซึงจะเน้นในการจุดพลุมาครับ มาให้ได้ชมกันครับ ทุกหน่วยงาน ทุกคน ได้ร่วมกันจัดกิจกรรมเพื่อแสดงในงานนี้ เปรียบเสมือน งานนี้ " เป็นเมนูอาหาร ที่อิ่มอก และ อิ่มใจ เป็นอย่างมากครับ "

แต่การเดินครั้งนี้ ไม่ใช่แค่ได้เดินอย่างเดียวนะครับ ต๊ะยังได้รับประโยชน์เกี่ยวกับการล้างผัก มาฝากด้วยครับ ทางกระทรวงสาธารณะสุขได้ร่วมกันจัดกิจกรรมนี้เช่นกัน และทางวิทยากรได้มอบความรู้มาคือ..

การกินผักนั้นให้กินเยอะแค่ไหน ถ้ายังมีสารพิษอยู่ ก็ไม่ได้มีประโยชน์อะไรเลย แถมสารพิษที่ปนเปื้อนในผักยังไปสะสมในรางกายอีก ผงฟู เป็นสารที่ช่วยในการล้างผักได้ดีที่สุดถึง 90 กว่าเปอร์เซน โดย การนำผงฟู 1 ช้อนโต๊ะ ผสมน้ำ 1 กะละมัง แล้แช่ผัก ไว้10 นาที แล้วล้างออกครับ

ผมขออนุญาต ใช้คำสามัญชน ในการพิมพ์ และแต่งบทกลอนใส่ลงไปตามรูปภาพ ทั้งข้อความข้างบนและข้างล่างครับ ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม นาย โฆษิต เพชรงาม

จากคุณ : ต๊ะกุ๊กไทย
เขียนเมื่อ : 8 ธ.ค. 52 11:11:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com