Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากขอบคุณเจ้าของสูตรเค้กกล้วยหอมสูตรนุ่ม.........อร่่อยนุ่มจริงๆ (ต้องขอโทษด้วยว่าไม่รู้ว่าของใคร)  

เนื่องมาจากคนใกล้ตัวถามว่า คริสต์มาสแล้วอยากได้อะไร บอกสุ่มไปแหละว่าอยากได้เครื่องตีแป้ง Cuisinart ราคา $399 ลดมาเหลือ $299 ได้บัตรลดมาอีก 15% เหลือ$255 +6% ภาษี ไม่พอ Mail in Rebate อีก $30  สรุปซื้อเครื่องมาได้ในราคาประมา $240  ว้าว ตื่นเต้นเหมือนกัน พอได้มาก็เริ่มลุยเลยค่ะ เผอิญที่บ้านมีกล้วยหอมเหลือราวๆ 3 ลูก ก็เลยหาสูตรใน Google พิมพ์ไปเลยค่ะ Banana bread  ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมมันเรียก Bread ก็ได้สูตรที่สามารถทำได้เลยในวันนั้น เพราะทำเท่าที่มีของในตู้เย็น ผลหรือค่ะ แข็งโป้กค่ะ ไม่นุ่ม ไม่อร่อย เนยก็ใส่ มาการีนก็ใส่ ทำไมยังไม่อร่อย  ไม่ได้การหล่ะ ดิฉันก็เสาะแสวงหาในกระทู้ก้นครัว ก็ได้มาค่ะ เค้าบอกว่าสูตรนุ่ม  แต่ว่าสูตรเป็น กรัม ดิฉันก็ต้องออกไปหาซื้อเครื่องชั่งค่ะ เพราะว่าที่บ้านที่แต่พวกถ้วยตวง  วันนี้วันดี วันเสาร์หิมะตก กล้วยหอมก็งอมสวยได้ที่ ก็ทำตามสูตรเลยค่ะ แต่ว่าสูตรบอกว่า 20-25 นาที ดิฉันก็กลัวมันไม่สุกเอา 25 ไปเลย ก็ออกมาคล้ำไปหน่อย แต่ขอบอกว่า อร่อยมากๆ   นุ่มจริงๆ  เอาไปให้เพื่อนๆ ที่ร้านชิมกัน ทุกคนยกนิ้วหมดเลยบอกว่า อร่อยมากๆ นุ่ม   ก็อยากจะบอกว่าขอบคุณ คุณเจ้าของสูตรนะค่ะ ทำให้ดิฉันมีกำลังใจจะทำขนมต่อไป

จากคุณ : mam_cnx
เขียนเมื่อ : 13 ธ.ค. 52 04:35:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com