Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

MASCARPONE แบบบ้านๆ สนใจทำไหมคะ  

สวัสดีค่ะ  ไม่ได้ตั้งกระทู้มานาน  คิดว่าอาจจะเป็นกระทู้แรกของปีนี้เลยมังคะ 55.. มาตั้งเอาตอนสิ้นปี  

วันนี้เอาวิธีทำ Mascapone แบบบ้านๆมาฝากสำหรับคนที่ชื่นชอบการทำทีรามิสุ  แต่อย่างที่รู้กันว่าราคาของเจ้าครีมนี้ก็แพงเสียเหลือเกิน  แถมยังหาซื้อยากอีกต่างหาก  ก่อนหน้านี่เคยลองหาดูวิธีทำครีม  Mascapone  แต่เจอวัตถุดิบบางอย่างไม่รู้ว่าคืออะไรเลยขอผ่านไปก่อน  พอดีว่าเมื่ออาทิตย์ก่อนนั่งหาสูตรขนมไปเรื่อยๆแล้วไปเจอวิธีการทำครีมนี้มาค่ะ  เขาบอกว่าต้องใช้กรด tartaric acid   เริ่มปวดตับ...  มันคืออะไรหว่า  จะเอาไปถามห้องหว้ากอก็บังเอิญหาเจอสูตรที่ไม่ต้องใช้เจ้ากรดนี่ค่ะ    แถมเป็นของที่หาได้ใกล้ครัวอีกต่างหาก  นั่นก็คือมะนาวบ้านเรานี่เองค่ะ  

เลยหาต่อไปเรื่อยๆเจออีกหลายสูตร   พบว่าความจริงครีม  Mascapone  นี้ก็คือวิปครีมในรูปของแข็ง (เรียกถูกไหมคะ)  แต่ก็ไม่แข็งนะคะ เหลวๆ นิดๆ   พอดีกับมี  Mascapone ถุงนึงใกล้หมดอายุแล้วเลยเปิดชิมดูรสชาติ  เป็นรสวิปครีมจริงๆด้วยค่ะ  พลิกดูข้างหลังก็มีส่วนประกอบของกรดซิตริกและอะไรอีกจำไม่ได้แล้วค่ะ

จากคุณ : เจซอง
เขียนเมื่อ : 16 ธ.ค. 52 14:34:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com