Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 177 ... Kamquat ปั่น ... แล้วก็แว่บไปนอนฟาร์มโชคชัยมาค่ะ  

ส้มกัมควอท (Kamquat) หรือกิมจ๊อเนี่ย ส้มลูกเล็กๆแบบนี้เค้ากินกันได้ทั้งเปลือกเลยนะคะ สมัยก่อนไม่เคยเห็นขายในเมืองไทย แต่เดี๋ยวนี้เห็นขายเต็มไปหมด ตอนเห็นใหม่ๆ เค้าเอามาขายตามห้างหรูๆ ราคาแพงเหมือนกัน แต่เดี๋ยวนี้ตามแมคโครก็มีขายค่ะ คิดว่าปลูกได้เองที่เมืองไทยเยอะขึ้น พี่ก้อยจำได้ว่าเคยไปเห็นที่สวนส้มธนาธรเค้ามีปลูกเอาไว้ค่ะ

สมัยก่อนพี่ก้อยกินเจ้าส้มนี่ไม่ค่อยเป็นหรอกค่ะ เค้าบอกว่ากินได้ทั้งเปลือก ก็กัดกร้วมเขาไป ... อ๋าย มันขมนี่นา จนอาน้อยมาแนะนำวิธีกินให้ว่า เอาส้มมาล้างให้สะอาด จากนั้นก็คลึงๆ ให้ผิวมันน่วมขึ้นค่ะ เพื่อจะให้ต่อมน้ำมันที่ผิวส้มแตก กินแล้วรสจะไม่ปร่าค่ะ

พี่ก้อยไป search หาในเนท เค้าเขียนไว้ว่าสรรพคุณทางยาที่สำคัญ ช่วยให้เจริญอาหาร ช่วยขับลม ช่วยย่อย ช่วยให้ระบบลำไส้ปกติ ป้องกันโรคมะเร็งในลำไส้ รักษาโรคกระเพาะอาหาร ช่วยระบบขับถ่ายและมีวิตามินซีสูงมาก

เมื่ออาทิตย์ก่อนไปจ่ายกับข้าวที่แมคโคร เจอส้มกัมควอทถุงละ 29 บาทค่ะ ก็เลยซื้อมาซะหนึ่งถุง กินเล่นๆไปซักสี่ห้าลูกชักเริ่มเบื่อค่ะ พี่ก้อยก็เลยจับยัดเข้าตู้เย็นไว้ ผ่านไปสองอาทิตย์ลูกมันชักเริ่มเหี่ยวๆ เสียดายค่ะ เอามาทำอะไรกินดีกว่า

กินทั้งเปลือกสดๆไม่ไหว จับมาเชื่อมก็แล้วกัน พี่ก้อยชอบกินแยมส้มซะด้วย เอาส้มเปลือกหนาๆ หอมๆ แบบนี้มาเชื่อม น่าจะเอาไปทำอะไรกินต่อ
ได้เยอะ

จากคุณ : Jekyll and Hyde
เขียนเมื่อ : 16 ธ.ค. 52 21:34:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com