Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

<< ชายกางเข้าครัว... พายไก่ >>  

ผีเสื้อ...  เมื่อเกือบ 40 ปีล่วงมาแล้ว    คุณพ่อของผม จะพาไปตระเวนหาของอร่อย ๆ กินกันในวันหยุดเป็นประจำ  ตอนนั้น ยังเป็นคนที่ถูกจูงอยู่    เพราะยังเด็กนัก

ผีเสื้อ...  ร้านประจำของพ่อ จะมีอยู่ทุกแห่ง  และแต่ละที่ ก็จะอร่อยต่างกันไป  ไม่ว่าจะเป็นแถบหน้าพระลาน  ถนนเลียบข้างศาลาว่าการของ กทม.  แพร่งทั้งหลาย  ลานมิ่งเมือง  หลังวังบูรพา  และถ้าข้ามมาแถบสีลม ก็จะเป็นร้านอาหารญี่ปุ่นเก่าแก่  และร้านเยนตาโฟอร่อย ๆ ปากซอยกัปตันบุช  ยิ่งถ้าเป็นแถวสุขุมวิทแล้ว จะหลากหลายมาก ๆ

ผีเสื้อ...  และที่สุขุมวิทนี้เอง  ผมไปติดใจกับร้านอาหารร้านนึง ที่ทั้งร้าน  จะขายแต่พาย  เป็นพายทุกชนิดก็ว่าได้  เจ้าของเป็นฝรั่งตัวโตใจดี เสียงดัง  จะทักพ่อผมด้วยภาษาฝรั่งเศสดังลั่น  และนึกต่อไปได้เลยว่า  อีกเดี๋ยว  ผมจะมีพายไก่ชิ้นโต  แป้งกรอบ ๆ หอม ๆ ส่งกลิ่นมาเตะจมูก  มาวางตรงหน้า  พร้อมกับน้ำมะนาวโซดาแก้วโต   อิ่มแปล้ว่างั้นเลยครับ

ผีเสื้อ...  ร้านนี้จะเป็นร้านประจำของที่บ้านผม  พายที่ซื้อกลับมาเป็นประจำ จะเป็นพายไก่  พายมะนาวและพายช๊อคโกแลต  ที่จะมีไข่ขาวตีฟูฟ่อง อบมาหน้าเหลืองเกรียม ๆ อร่อยเป็นยิ่งนัก  ผมจะนั่งประคองจากสุขุมวิท กลับมาถึงบ้านที่บางขุนนนท์ด้วยตัวเองทุกครั้งไป  

ผีเสื้อ...  กินกันจนสนิทกัน  และคุณแม่ผม  ก็ได้รับการถ่ายทอดสูตรการทำพายนี้มา  แบบเรียกว่า ไม่มีการจด  ใช้จำมาทั้งสิ้น  เพราะเจ้าของร้านเอง  ก็ทำจนชำนาญ  แค่ชั่ง ๆ ไม่ตวงด้วยซ้ำไป  แต่ก็อร่อยทุกที  จนคุณแม่ทำเองได้  ก็ทำกินกันเสมอมา  จนมาถึงรุ่นผมนี้  ผมก็ทำกินเองได้  และจากต้นแบบ  คือมิได้จด  ใช้จำและทำไปด้วยใจ ๆ ที่คิดถึงพ่อ ... อยากให้พ่อ  ได้กินฝีมือของลูกชายคนนี้บ้างน่ะครับ

ผีเสื้อ...  วันนี้ ผมจึงเข้าครัวมาอีกครั้ง  และอยากจะทำพายไก่  แบบที่ครอบครัวของผมชอบกัน  และทำด้วยความระลึกถึง คนที่พาผม ไปพบกับความอร่อยเช่นนี้ เป็นคนแรก ... คุณพ่อของผมเองครับ

จากคุณ : OverEat
เขียนเมื่อ : 28 ธ.ค. 52 10:08:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com