Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[Calamity เข้าครัว] เมื่อเศษปลา Gindara แปลงร่างเป็น เนื้อปลาต้มกับซอสมิโสะ !!!{แตกประเด็นจาก D8702437}  

จากกระทู้ที่แล้ว ที่ผมซื้อเศษปลาสุดหรูชั้นเยี่ยมมา
คิดแล้วคิดอีกว่าจะนำมาทำอะไรกินดี ??

เมื่อเปิดตู้เย็นก็พบกับ Miso กระปุกใหญ่ ที่ผมอยากจะใช้ให้หมดโดยเร็ว
ดังนั้น คำตอบก็คือ ต้มกับซอสมิโสะ น่าจะดีนะ
คนละอย่างกับ Miso Shiru หรือ ซุปมิโสะนะ

ก่อนที่จะเริ่มทำก็ขอชี้แจง ข้อมูลเกี่ยวกับปลา
Gindara ซึ่งหลายคนมักจะสับสนกับ ปลาหิมะ (Patagonian Toothfish, Chilean Seabass) ให้หายข้องใจเสียก่อน
เพราะเล่เหลี่ยมของร้านอาหารญี่ปุ่นหลายร้าน
และการพูดปากต่อปากอย่างเลื่อนลอย
ทำให้ปลา 2 ชนิดนี้ แทบจะกลายเป็นปลาอย่างเดียวกันไปเสียแล้ว ?

ผมขอให้ข้อมูลดังนี้ครับ

"ปลาหิมะ และปลา Gindara คือปลาคนละชนิดกันนะครับ"

GINDARA คือ Black Cod, Alaska Cod, Butterfish, Sablefish

Snow Fish หรือปลาหิมะมันคือ
Pathagonian tootfish หรือ
Chilean Seabass, Antarctic Toothfish, Black Hake, Icefish
ซึ่งภาษาญี่ปุ่น จะเรียกว่า MERO ครับ

ราคาของปลา 2 ชนิดนี้ คร่าวๆก็คือ
Gindara จะอยู่ที่ประมาณ กิโลละ 1250 บาท
ปลาหิมะ จะอยู่ที่ กิโลละ 1400 บาท
แต่เศษปลา ที่ผมซื้อมาครั้งนี้ เขาขายในราคา กิโลละ 200 บาทเท่านั้น !

ส่วนข้อมูลอื่นๆ ลองอ่านดูในกระทู้ที่ผมเคยพูดถึงเรื่องปลาสองชนิดนี้ดูได้ครับ
http://topicstock.pantip.com/food/topicstock/2009/07/D8119579/D8119579.html

จากคุณ : Calamity
เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 14:52:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com