Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ว่าจะทำฟักทองแกงบวด แต่หาน้ำปูนใสไม่ได้ ใช้อะไรแทนดีครับ  

สวัสดีครับ
ว่าจะทำฟักทองแกงบวดกินที่บ้าน
แต่หาซื้อปูนแดง/ขาว ไม่ได้เลย วันนี้ร้านปิดหมด >_< พอจะใช้อะไรแทนได้บ้างครับ

และ เห็นบางเวปบอกว่าใช้ baking soda แทน
(โดยใช้ 4 ชต. ต่อน้ำร้อนจัด 1 ถ้วย แล้วรอให้เย็น)
ไม่ทราบว่าถ้าใช้วิธีนี้ จะช่วยให้ฟักทองแข็ง เหมือนแช่ในน้ำปูนใสได้หรือไม่ครับ (ถ้าได้ต้องแช่นานเท่าไหร่ครับ)

ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 31 ธ.ค. 52 11:07:24

จากคุณ : mrcomsci
เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 11:06:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com