Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีเคล็ดลับอะไรบ้างไหมคะที่จะทำให้คุ้กกี้ไม่นิ่มหลังจากอบแล้ว  

ทำคุ้กกี้มือสมัครเล่นช่วงปีใหม่ค่ะ มีข้อสงสัยดังต่อไปนี้ที่จะเรียนถามท่านผู้รู้ให้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

1. ทำคุ้กกี้ผสมธัญพืช อบในเตาอบ ทำอย่างไรให้คุ้กกี้กรุบกรอบ ไม่นิ่มคะ บางครั้งไม่ได้เร่งไฟเพราะฐานคุ้กกี้จะดำไหม้ ไม่สวย ที่จริงแล้วออกจากเตาอบมาต้องผึ่งข้างนอกไว้นานแค่ไหนคะก่อนจะเอาเข้ากล่อง ตากไว้ข้างนอกก่อนจะเป็นเหตุให้นิ่มหรือเปล่าคะ

2. คุ้กกี้อีกสูตร คือทำคุ้กกี้ chocolate chip แล้วผสมด้วย Mix fruit ด้วย ซึ่งรสชาติมันก็อร่อยดี แต่ว่าจะมีความนิ่ม โดยส่วนตัวเราชอบคุ้กกี้สไตล์นิ่ม ๆ หน่อย แต่คนส่วนใหญ่ชอบให้กรอบ ๆ ดังนั้นมีวิธีการอย่างไรบ้างคะ

นอกเรื่องนิดหนึ่งนะคะ มีใครชอบรับประทานคุ้กกี้สไตล์ไม่กรอบมากไหมคะ ช่วยแนะนำเคล็ดลับความกรอบ ความกรุบจะดีใจมากค่ะ เพราะวันหยุดนี้จะทำใส่กล่องแล้วแจกเพื่อนบ้าน แจกเพื่อนที่ทำงานค่ะ รสชาติพอไปวัดไปวาได้ (เคยให้เพื่อน ๆ ชิมแล้วชอบนะคะ) แต่ไม่รู้จะทำอย่างไรดีให้มันไม่นิ่มค่ะ

จากคุณ : คุ้กกี้ปีใหม่
เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 11:10:49 A:58.9.147.192 X: TicketID:150471

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com