Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

~~~~.......เมื่อ Koamania ชวนกันมากิน....."กุ้งอบวุ้นเส้นประยุกต์"......ฉบับทำแจกปีใหม่ค่ะ........~~~~  

สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆชาวก้นครัวทุกท่านนะคะ....

หายหน้าไปอีกหลายวันอีกแล้ว เข้ามาเยี่ยมเมียงมองวันนี้...
เห็นกระทู้น่าสนใจๆมากมายเลยค่ะ...

เรื่องแรก งานCooking and Baking ครั้งที่ 9 นี้ ดันชนกับงานของตัวเองเข้าอย่างจังเลยค่ะ...
อดไปอีกแล้ว แต่ขอส่งกำลังใจไปให้ผู้จัดงานทุกคนนะคะ...

เรื่องที่สอง จากกระทู้เก่าที่โพสไว้วันที่ 1 มกราคมค่ะ เกี่ยวกับทงคัทสึโรลไส้ชีสของตัวเอง...
ขอโทษคุณเบิ้ม(ที่ยืมล็อกอินพี่สาวมาเล่น)ด้วยนะคะ.... ที่ไม่ได้ตอบคำถามที่สงสัยทั้งหลายแหล่....
ขอตอบตรงนี้แล้วกันค่ะ...
1. เรื่องแป้งที่ถามมา ถ้าไม่ใช้แป้งสาลี ก็ใช้แป้งทอดกรอบโดยทั่วไปได้ค่ะ
2. ซอสทงคัทสึที่ซื้อมา นอกจากกินกับของทอดแล้ว ยังประยุกต์ทำได้อีกหลายเมนูค่ะ(ตอนนี้พยายามทำกินหลายๆเมนูเพื่อจะเอามาเสนอค่ะ) นอกจากนี้จะกินกับพิซซ่าญี่ปุ่นก็ได้ ทาโกะยากิก็ได้ค่ะ

***มาเข้าเรื่องดีกว่าค่ะ.... เนื่องจากเทศกาลปีใหม่ หลายคนคงจะให้ของขวัญแก่กันใช่มั้ยคะ...
Koamania ไม่มีฝีมือทำเบอเกอรี่ค่ะ ทำเค้ก/คุ้กกี้ไม่เป็น เลยของให้เป็นอาหารแทน...
ซึ่งเมนูที่ถูกโหวตให้ทำคือ กุ้งอบวุ้นเส้น...
แต่ปริมาณที่ทำคือเยอะมากๆ ต้องแจกให้เพื่อนบ้านสามหลัง...
(มีเควสไม่เน้นกุ้งด้วย เอาวุ้นเส้นเยอะๆ...-*-)
ถ้าจะมาอบใส่หม้อทีละหม้อ คนทำต้องหมดลมก่อนแน่ค่ะ...5555
เลยลองประยุกต์แบบเอามาผัดๆใส่ในกระทะแทน จะได้ทำทีละเยอะๆ..

เดี๋ยวลองมาชิมกุ้งอบวุ้นเส้นกันเลยดีกว่าค่ะ...^ ^

จากคุณ : Koamania
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 21:33:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com