Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะเปิดร้านอาหาร ต้องระวังอะไรเป็นพิเศษไหมครับ ใครมีประสบการณ์มาแนะนำทีครับ  

พอดีกำลังจะเริ่มธุระกิจของตัวเองกับร้านอาหารญี่ปุ่นร้านแรก ไม่ทราบว่า เพื่อนๆในห้องนี้มีใครมีประสบการณ์ ในการเปิดร้านอาหารมั่งครับ ตอนนี้กำลังเจรจาเรื่องทำเลขาย น่าจะได้พื้นที่ค่อนข้างกว้างขนาด  กว้าง 18 m (ตึก4ห้อง)
แต่ลึกแค่ 3 m ร้านก็เลยจะออกมาเป็นแนวยาว แต่สามารถโชว์หน้าร้านได้อย่างจุใจ เมื่อมองจากถนนใหญ่จะทำให้ร้านดูใหญ่มากครับ  

ปัญหาที่ผมกลัวคือ เวลาพ่อครัวลาออก แล้วรสชาติของอาหารจะเปลี่ยน ผมทำอาหารเองก็ไม่เก่งนักคงสู้เชฟไม่ได้ แต่จะหาเชฟมือดีๆมาทำให้แทน ถ้าจะแก้แบบนี้ได้ไหมครับกับปัญหานี้ เวลาเชฟจะออกให้เชฟแจ้งล่วงหน้าก่อน 2 เดือน เพื่อถ่ายวิชา และสูตรอาหารให้กับเชฟใหม่ที่จะมาแทน โดยอาจจะทำสัญญาไว้ตั้งแต่ก่อนจ้างงาน แบบนี้พอจะแก้ปัญหาเรื่องสูตรอาหารได้ไหมคัรบ

สำหรับการเปิดร้านใหม่แบบนี้ใครมีคำแนะนำอะไรดีๆเชิญแนะนำได้ครับ

จากคุณ : sanoru
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 04:28:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com