Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สาบานได้ ต่อไปถ้าเจอคนขายขนมกุ้ยช่าย จะช่วยซื้อ อยากให้เพื่อนๆช่วยกันอุดหนุนคนขายด้วยนะคะ  

วันนี้อารมณ์ดี กะว่าทำขนมกุ้ยช่ายเอาใจสามีหลังจากเลิกงานซะหน่อย แถวนี้ถ้า

จะกินต้องไปตลาดเอเชียน ในเมือง แถมเป็นแช่แข็งอีก ไม่ค่อยอร่อย หนาวๆ ก็

ไม่อยากไป เลยทำเอง   แต่ผลออกมา อย่างที่เห็นอ่ะค่ะ เศร้า

ต่อไปนี้ถ้ากลับไทยไปเจอคนขายจะช่วยซื้อเต็มที่เลยค่ะ  เพื่อนๆ ก็ช่วยอุดหนุน

หน่อยนะคะ ของมันทำยากค่ะ หลายขั้นตอน มันอาจไม่ยากสำหรับคนอื่น แต่

สำหรับเรา  ......ยากมากกกกกกกกกกกกกก  ทำกับข้าว ของกินมาก็

หลายอย่าง แต่สำหรับเรา

กุ้ยช่ายนี่ยากค่ะ มันจุกจิกด้วย หลายอย่าง หน้าตาเลยออกมาอย่างที่เห็นอ่ะค่ะ

ไม่ค่อยสวย (จริงๆ แล้วไม่สวยเลย แต่แอบให้กำลังใจตัวเอง)

จริงๆ แล้วมันอร่อยนะคะ แต่เราห่อไม่เป็นเองน่ะค่ะ ถ้าคนที่ห่อเก่งๆคงออกมา

สวยงาม  เพราะสูตรที่ได้มารสชาติดีค่ะ

ส่วนผสม

แป้งข้าวเจ้า 1 ถ้วยครึ่ง
แป้งข้าวเหนียว 1 ถ้วยครึ่ง
แป้งมัน ครึ่งถ้วย
น้ำมัน 1/4 ถ้วย
น้ำถ้วยครึ่ง

เอาส่วนผสมทั้งหมดคนๆๆๆ เข้าด้วยกันค่ะ แล้วเอาไปตั้งไฟ คนจนแป้งสุก รอให้อุ่น เอาแป้งมันอีกซักครึ่งถ้วยมานวดๆๆๆ ไม่ให้ติดมือค่ะ

ส่วนของไส้
กระเทียม สาม กลีบ
เอากุ้ยช่าย 1 กำ
ซีอิ้วขาว 3 เหยาะ
ซี้อิ้วดำหวาน 2 เหยาะ
เบคกกิ้งโซดา ครึ่งช้อนชา

วิธีทำก็เอากุ้ยช่ายหั่นๆ เล็กๆค่ะ แล้วเอาไปผัด ในกระทะ ใส่ส่วนผสมทั้งหมดน่ะค่ะ ไม่ต้องใส่น้ำนะคะ เดี๋ยวจะเละ เกินไปไม่อร่อย

น้ำจิ้ม
ซีอิ้วขาว 3 ชช
ซีอิ้วดำ 2 ชช
น้ำส้มสายชู 2 ชช
น้ำตาล 1 ชช
พริกแดงบดละเอียด 1 ชช หรือแล้วแต่ว่าใครชอบเผ็ดแค่ไหน

น้ำจิ้มนี้ปรับเปลี่ยนได้ตามความชอบนะคะ เพิ่มนู่นนิดนี่หน่อย ตามใจคนกินเลยค่ะ

หลังจากเตรียมทุกอย่างเสร็จ ก้อทำแป้งให้แบนๆ ใส่ไส้ แล้วก็ห่อ อย่าให้ไส้โผล่มานะคะ เดี๋ยวตอนนึ่งจะเละ

เตรียมที่นึ่งค่ะ เรากลัวมันติดเลยเอากุ้ยช่ายที่ห่อแล้ว ชุบน้ำมันค่ะ ผลออกมาดีค่ะ ไม่ติดเลย

อันแรกที่ลองเอาน้ำมันทาที่นึ่ง ก็ยังติด แต่ลองเอาชุบเลยทั้งอัน มันไม่ติดค่ะ

นึ่งซัก 10-15 นาทีค่ะ แล้วแต่ความหนาของแป้งค่ะ

ตอนนี้ในท้องเต็มไปด้วยขนมกุ้ยช่ายค่ะ อิ่มมาก เราแอบเอาไปทอดด้วย อร่อยดีค่ะ เพื่อนลองดูนะคะ

จากคุณ : สาวกคิตตี้
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 08:51:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com