Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตามคำสัญญา(ที่เคยให้ไว้กับใครบ้างก็จำไม่ได้)^^^^^ส้มจี๊ดดอง^^^^^^  

สวัสดีคะ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาวก้นครัวทุกท่าน เป็นเพราะคำสัญญาที่เคยให้ไว้ (กับใครไม่รู้) ทำให้เกิดความฮึด (ขึ้นมานิดนึง) ที่จะรีวิว (แบบไร้รูป แล้วเธอจะทำไปทำไม ก็แหม ถ้ารอรูปน่าจะอีกซักปี2ปี หุหุ) วิธีการทำส้มจี๊ดดอง เพื่อเป็นวิทยาทานให้กับท่านๆ ที่มีส้มจี๊ดอยู่มากมายและกินไม่ทัน

วิธีทำส้มจี๊ดดองวิธีนี้เป็นวิธีโบราณนะคะ (แต่หนูไม่ใช่สาวโบราณคะ) คนที่สอนทำส้มจี๊ดดองเป็นอาม่าข้างบ้าน แกอายุ 80 กว่าแล้วคะ แกกลัวว่าวิธีการทำของกินโบราณจะหายไปเลยจับเด็กข้างบ้าน (คือแม่หนูเอง555) มาถ่ายทอดวิทยายุทธให้ ส้มจี๊ดดองมีทั้งแบบดองเค็มและดองหวานคะ แต่ที่จะสอนเป็นแบบดองเค็ม (แบบดองหวานรอก่อนนะคะ หนูยังไม่เชี่ยว) ส้มจี๊ดดองวิธีนี้เขาใช้เป็นยาแก้ไอ เพราะฉะนั้นแล้วพี่ๆ เพื่อนๆ และน้องๆ ที่ได้สูตรนี้ไปก็เลิกซื้อยาแก้ไอได้เลยคะ

ปล.รูปประกอบจากบล็อคของคุณJekyll and Hyde (อย่างที่บอกรอรูปจากจีบิครบคงแก่กันหมด555++)

แก้ไขเมื่อ 12 ม.ค. 53 15:09:47

จากคุณ : Geebi
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 15:09:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com