Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@@@@@@ ชวนกิน หูกับปอย (หอยกับปู) แบบง่ายๆ บ้านใครก็ทำได้ @@@@@@  

ได้แต่ซุ่มเงียบดูมาได้สักพักแล้วค่ะ หมดมุขไม่รู้จะรีวิวอะไร ที่ทำๆ ก็ไม่มีอารมณ์จะถ่ายรูป ทำกิน ไปกิน ตามประสา แต่มะวานไม่รู้นึกไง อยากถ่ายรูป ก็เลยได้มาแบ่งให้ดูๆ กันน่ะค่ะ  กว่าจะเสร็จเล่นเอาเหนื่อย ทำให้นึกไปว่ามะก่อนทำไปถ่ายไปได้ไงฟระ ลำบากลำบนน่าดู 55555

เมื่อวานซะมีไปกันตัง จ.ตรังมาค่ะ ไปใกล้ทะเลแล้วก็ต้องมีของทะเลกลับมาฝากที่บ้านเป็นธรรมดา ของที่ได้มาก็ไม่มากมายค่ะ แถมราคาน่าคบ(นี่ถ้าแม่ปั๋วไปซื้อเองได้ถูกกว่านี้อีกนะเนี่ย อิ อิ)  ได้ปูดำสดๆ ดิ้นๆ มาสี่ตัว หอยขาว รึว่าจะเรียกหอยตาวัวมาอีกห้ากิโล ทั้งหมดก็แค่ สองร้อยบาท เสียดายไม่ได้ไปบ้านเกลอแม่ซะมี (บ้านหาดสำราญ)เลยอดกินกุ้ง ถ้าได้กุ้งลายเสือตัวโตๆ มาสักสองสามโลนะเริ่ดค่ะเริ่ด

ทีนี้พอมาถึงบ้านนั่งคิดกันหัวแทบแตกจะทำไรกินดีฟระ ให้มันสมฐานะคนอย่างเรา 55555  จะปูผัดผงกระหรี่ก็นะไม่ชอบ เลอะเทอะ รึว่าจะผัดพริกไทยดำก็แหมมีแต่พริกขี้หนูปลูกอยู่เต็มบ้าน ส่วนหอยตอนแรกตั้งใจว่าจะเอามาผัดน้ำพริกเผากินให้หนำใจไปเลย แต่โหย.......ห้ากิโลนั่งกินกันปากมันเป็นชั่วโมงเลย สุดท้ายง่ายๆ แบบตามใจคนทำ(ซะมี) ต้มมันทุกอย่างเลย 55555     ง่ายๆ บ้านๆ อร่อยๆ ที่สำคัญไม่ต้องทำเองนี่ดีที่สุด

รสชาติง่ายๆ บ้านๆ แต่อร่อยมากเพราะเรากินกับคนที่เรารัก แค่นี้ก็ถือว่าเป็นอาหารที่ดีที่สุดแล้ว .............................................แล้วคิดเหมือนกันกับเรารึเปล่า smile

จากคุณ : แม่หนูนันท์
เขียนเมื่อ : 13 ม.ค. 53 10:54:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com